Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถ้าคุณเป็นผู้บริหาร อะไรที่ทำให้คุณให้เงินเดือนลูกน้องไม่เท่ากัน ติดต่อทีมงาน

คนที่คิดได้มากกว่า (5 คน)
  คนที่ทำได้มากกว่า (17 คน)

22.73%
  คนที่คิดได้มากกว่า (5 คน)
 77.27%
  คนที่ทำได้มากกว่า (17 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 22 คน

เมื่อวานได้มีโอกาส พูดคุยกับเจ้าของ บ. เรื่องลูกน้อง ความรับผิดชอบ การทำงาน อื่น ๆ จนมาถึงจุดที่คุยเรื่อง วิธีการคิดแก้ปัญหาในงานต่าง ๆ ดิฉันเปิดประเด็นว่า ทำไม บ. จ่ายเงินเดือนไม่เท่ากัน เป็นเพราะอีกคนคิดได้มากกว่า คิดแก้ปัญหาได้มากกว่า(จ้างมาคิด) และสิ่งนี้จะให้ทุกคนเป็นเหมือนกันมันเป็นไปไม่ได้ แต่เจ้าของ บ. บอกว่า ไม่ใช่ เพราะอีกคนทำได้มากกว่า ดิฉัน งง กับวิธีคิดของเจ้าของบริษัท จึงรบกวนหาข้อสรุป โดยแยกให้ชัด ๆ ดังนี้

ดิฉัน - คนที่ได้เงินเดือนมาก เพราะคนนั้นคิดมากกว่า คิดแก้ปัญหาต่าง ๆ ได้มากกว่า คิดได้เป็นขั้นตอน 1-2-3-4 ประมาณนี้ แต่อีกคนที่ได้น้อยกว่า เพราะคิดได้แค่ 1-2 ประมาณนี้

เจ้านาย - คนที่ทำมากกว่า พร้อมยกตัวอย่าง เช่น ร้านเสื้อผ้า ถ้านาย 1 กวาดพื้นอย่างเดียว ก็ได้ระดับหนึ่ง แต่ถ้านาย 1 กวาดพื้นได้ และจัดเสื้อผ้าได้ ก็ได้เงินเดือนเพิ่มขึ้น ประมาณนี้ ดิฉันจึงแย้งว่า คนที่ได้เงินเดือนเยอะ คือ คนที่คิดว่าจะขายอย่างไร ให้ได้ตามเป้าหมาย คือ คนที่คิดวางแผนร้านมากกว่า และคนๆนี้ไม่จำเป็นต้องกวาดพื้น จัดเสื้อผ้า เจ้านายบอกว่าไม่ใช่ สิ่งที่ดิฉันคิดอะผิด

งงค่ะ หรือดิฉันคิดผิดมาตลอด รบกวนข้อมูลด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : อุ่นรัก ณ ปลายฟ้า
เขียนเมื่อ : 12 ก.ย. 55 10:29:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com