Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนน้องๆจบใหม่ หรือ ผู้ที่มาสัมภาษณ์งาน กรุณาแต่งกายให้เรียบร้อยด้วยครับ ติดต่อทีมงาน

สังเกตว่า น้องบัณฑิตจบใหม่ เวลามาสัมภาษณ์งาน ส่วนมากแต่งตัวไม่เรียบร้อยเลยครับ น้องผู้ชาย บางคนเสื้อหลุดรุ่ย ใส่รองเท้าผ้าใบแบบสบายๆ เหมือนมาเที่ยว ผมเผ้ารุงรัง  ส่วนน้องผู้หญิง ก็ใส่รองเท้าแตะแบบสบายๆ บางคนใส่กางเกงยีนส์

คืออยากแนะนำว่า การแต่งกาย ถือว่าเป็นสิ่งสำคัญในการสัมภาษณ์งานอันดับต้นๆเลยนะครับ เพราะมันคือ First Impression ที่ผู้สัมภาษณ์จะเห็นได้ก่อนเป็นอันดับแรก  มันยังหมายถึงการให้เกียรติบริษัทที่เราไปสัมภาษณ์ด้วยครับ

เมื่อสัปดาห์ก่อน ผมรับ Engineer จบใหม่เข้าทำงาน 1 ท่าน  มีคู่เปรียบเทียบ 2 ท่าน  ทั้ง 2 ท่าน มีความรู้ ความสามารถที่เท่าๆกัน เรียกเงินเดือนเท่ากัน  แต่สุดท้าย ทั้งผมและผู้จัดการต้นสังกัด เลือกคนที่แต่งตัวเรียบร้อยเข้ามาทำงาน เนื่องจากอีกคน แต่งกายมาแบบที่กล่าวไว้ตอนแรกเลยครับ คือน้องเค้าใส่กางเกงยีนส์ และรองเท้าผ้าใบคอนเวิร์สมา เสื้อเชิ๊ตด้านหลังหลุดรุ่ย  ในขณะที่อีกคน ใส่เชิ๊ตแขนยาวสีสุภาพ แสล็คสีดำ รองเท้าหนังสีดำสะอาด แลดูเรียบร้อย และ พร้อมที่จะทำงานมากกว่า

ยังไงฝากไว้นะครับ สิ่งเล็กๆน้อยๆเหล่านี้ อย่าได้มองข้ามในการไปสัมภาษณ์งาน

จากคุณ : kimji_bkk
เขียนเมื่อ : 25 ก.ย. 55 11:06:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com