Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แจกไอเดียธุรกิจฟรี ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับพี่น้องชาวพันทิปทุกๆท่าน
วันนี้เนื่องจากเป็นวันพระและวันไหว้พระจันทร์ หลังจากผมได้สวดมนต์ไหว้พระเสร็จแล้ว
จึงอยากจะทำอะไรบางอย่าง เผื่อจะได้ช่วยเหลือใครก็ได้ที่ยังขาดไอเดียในการทำธุรกิจต่างๆ
โดยจะคิดไอเดียแจกให้ฟรีๆโดยไม่มีเงื่อนไขใดๆ จะเป็นไอเดียแบบไหนก็ได้ครับ ลองส่งรายละเอียดมาให้ดูครับ
จะได้ลองคิดไอเดียเสนอให้พิจารณาดูครับ
โดยรายละเอียดเบื้องต้นคร่าวๆที่จะขอเพื่อเป็นข้อมูลในการคิดไอเดียให้มีประมาณนี้ครับ
- ท่านทำอาชีพด้านใดอยู่ ถนัดทางด้านใด เรียนจบสาขาอะไรมา
- อยากจะทำธุรกิจหรือลงทุนกับธุรกิจแบบใด อะไรที่ท่านมองดูอยู่และต้องการอะไรเพิ่มเติม
- มีสิ่งก่อสร้างแบบใดอยู่ (เช่น ตึกแถว ห้องเช่า ร้านค้า ที่ดินว่าง) มีงบที่จะลงทุนประมาณเท่าใด
- ทำเลที่ท่านคิดจะทำธุรกิจตั้งอยู่บริเวณใด มีอะไรที่อยู่ใกล้เคียงบ้าง
เป็นรายละเอียดเบื้องต้นคร่าวๆครับ ถ้ามีรายละเอียดมากกว่านี้ ก็อาจจะทำให้คิดไอเดียได้ง่ายขึ้นครับ
ซึ่งผมอาจจะขอสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมจากท่านอีกครั้งหนึ่ง เท่าที่ท่านจะสามารถเปิดเผยข้อมูลได้ครับ ลองส่งรายละเอียดมาให้ดูครับ
นอกจากไอเดียธุรกิจแล้ว ถ้าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ อยากจะให้คิดอะไรให้ก็ลองเขียนมาสอบถามพูดคุยได้ครับ ก็สามารถคิดได้ก็จะคิดให้ครับ
แต่ต้องขอบอกก่อนว่า ผมอาจจะไม่สามารถคิดไอเดียให้ได้หมดนะครับ เพราะไอเดียบางอย่างต้องอาศัยความรู้ ประสบการณ์ ระยะเวลา
จึงจะคิดได้ ถ้าอันไหนที่ถามมาผมคิดให้ไม่ได้ ก็จะแจ้งให้ทราบและต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
อ้อไอเดียธุรกิจที่คิดให้ ขอยกเว้นธุรกิจเครือข่าย ขายตรงต่างๆครับ ซึ่งท่านต้องคิดวิเคราะห์ด้วยตนเองครับ และธุรกิจผิดกฎหมายต่างๆ ของด รับคิดให้ครับ

ไอเดียธุรกิจบางครั้งสามารถนำไปคิดต่อยอดได้ครับ ยกตัวอย่างนักธุรกิจดังๆอย่างเช่น คุณตัน ที่ได้ไอเดียธุรกิจร้านอาหารญี่ปุ่นแบบบุฟเฟ่ต์
ที่ได้ฟังมาจากเพื่อน แต่ภาพที่คุณตันเห็นนั้นต่างจากภาพของจริงที่เพื่อนไปเจอมา เพราะที่เพื่อนคุณตันเจอ ( ผมจำชื่อไม่ได้ว่าชื่ออะไรครับ)
เป็นบุฟเฟ่ต์อาหารญี่ปุ่นแบบเล็กๆเท่านั้น แต่ไอเดียดังกล่าวสะกิดให้คุณตันคิดภาพที่ใหญ่โต จนเกิดเป็นร้านอาหารญี่ปุ่นแบบบุฟเฟ่ต์ขึ้น
จนสามารถต่อยอดไอเดียมาจนถึงธุรกิจชาเขียวได้ หรือคุณต๊อบ เถ้าแก่น้อย ที่ปิ๊งไอเดียสาหร่ายทะเลจากเพื่อนที่นำมาให้กิน
จนสามารถนำมาต่อยอดเป็นธุรกิจพันล้านได้ ซึ่งที่ยกตัวอย่างเหล่านี้ก็เริ่มมาจากไอเดียเล็กๆเท่านั้นครับ

วันนี้ที่ลองมาเสนอเพื่อนๆ ก็อยากจะลองใช้ความคิดและฝึกฝนสมอง รวมทั้งเปิดมุมมองใหม่ๆครับ
ซึ่งถ้าบางไอเดียผมคิดได้และเสนอไป ท่านต้องพิจารณาเองต่ออีกครั้งนะครับ เพราะมีหลายปัจจัยเข้ามาเกี่ยวข้องในการทำธุรกิจ
และทุกๆธุรกิจมีความเสี่ยง ต้องศึกษาให้รอบคอบครับ

ใกล้จะหมดวันนี้แล้ว ขอตั้งกระทู้ก่อนครับ รายละเอียดที่จะถามเพิ่มเติม เดี๋ยวแก้ไขกระทู้อีกทีครับ
ส่งรายละเอียดมาให้คิดไอเดียที่หลังไมค์ได้ครับ
หรือที่แฟนเพจ http://www.facebook.com/LuckyShow.TV
และผมขอตัวเข้าไปนอนก่อนครับ คืนนี้ขอให้ทุกๆท่านนอนหลับฝันดีครับ

หมายเหตุ : เข้ามาแก้ไขเพิ่มเติมลิงค์ Facebook ครับ กดไลท์เป็นกำลังได้เลยครับ ^_^

แก้ไขเมื่อ 01 ต.ค. 55 14:19:57

แก้ไขเมื่อ 01 ต.ค. 55 00:03:42

จากคุณ : LuckyShow
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 55 00:00:48

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com