Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากเล่าให้ฟัง...เด็กจบใหม่+งานแรก ติดต่อทีมงาน

(เนื้อเรื่องอาจจะโดดไป-โดดมาบ้างต้องขออภัยด้วยนะคะ)

สวัสดีค่ะ ตอนนี้เราทำงานอยู่ที่บริษัทแห่งหนึ่งที่เกี่ยวกับพวก machine tools
อยู่ในตำแหน่ง parts support. ตอนนี้เพิ่งเริ่มงานที่นี่เป็นสัปดาห์ที่3แล้วค่ะ

เนื้องานค่อนข้างต่างจากที่คิด พูดตรงๆเลยว่าไม่เข้าใจเลยด้วยซ้ำว่า invoices, p/o, d/o, quotation พวกนี้คืออะไร (เอาตรงๆว่าไม่เคยแตะพวกโปรแกรมออฟฟิศเลย...แต่ต้องบอกว่าทำเป็น...พอรู้ว่าได้งานก็เลยรีบไปศึกษาเลย)

ทำไมงานถึงต่างจากที่คิด?
1. อยากใช้ภาษาในการพูดคุย (อังกฤษ) แต่ได้คุยอังกฤษนิดเดียว
2.นึกว่าจะได้นั่งอยู่แต่ในออฟฟิศ (ความจริงก็นั่ง แต่บางครั้งต้องไปแวร์เฮาส์เพื่อเช็คจำนวนของ....เหนื่อยมากๆ)
3.ทำงานแต่กับคอม+ตัวเลข (ใช้โปรแกรมSAPสนุกมว้ากก -*-) นึกว่าอย่างน้อยน่าจะได้แปลเอกสารบ้าง...

แต่....เราไม่สนค่ะว่างานที่ได้ทำจะตรงกับสายที่เรียนมาหรือไม่...เราคิดแค่ว่า งานแบบนี้ได้ให้อะไรกับเรามาก-น้อยแค่ไหน?
สิ่งที่เราได้รับจากงานนี้คือ...
1.เราทำทั้งโปรแกรมบัญชี(SAP)+ทำโลจิสติกเป็น(ต้องทำQR Code)
2.การทำงานกับตัวเลขมันทำให้เรากลายเป็นคนที่ค่อนข้างละเอียดมากๆ
3.เราสามารถใช้พวกเครื่องใช้สนง.ได้อย่างโปรมากๆ ห้าๆ
4.เวลาเราไปจัดที่ย้ายของในแวร์เฮาส์ เราต้องขับรถยกอันเล็กๆด้วย 555 (เป็นผู้หญิงคนเดียวในทีมค่ะ)...แต่ตอนนี้พี่เค้ายังไม่สอนค่ะ พี่เค้าบอกว่ายังไงก็ต้องขับให้เป็นกันหมดอยู่ดี..ฮาาา
5. เรารู้ศัพท์ทางเทคนิคมากขึ้น(เอาตรงๆ เพิ่งรู้ว่าpartแปลว่าอะไหล่ -*- โง่มากมาย)

สวัสดิการที่น่าสนใจของที่นี่
1.โบนัสของแต่ละคนได้ไม่เท่ากัน เพราะดูจากพฤติกรรมของเรา (แฟร์ดีค่ะ เราชอบ)
2.ถ้าอยากได้รับการโปรโมทก็ต้องสอบให้ผ่าน ไล่จากระดับ8ขึ้นไปถึง1 (การสอบมี2ครั้ง/ปี) ถึงแม้จะสอบผ่านแต่performanceคุณไม่ดี เค้าก็ไม่โปรโมทให้ค่ะ
3.บังคับสอบโทอืกปีละครั้ง ถ้าคะแนนได้ต่ำกว่าเดิมมากจะโดนเรียกตัว:ตัว
4.ให้ค่าน้ำมันโดยคิดจากระยะทางจริงจากที่บ้าน ไปที่ทำงานเราค่ะ...เพราะงั้น เงินเดือน17k แต่เราได้ค่าเดินทาง 8000+/เดือนค่ะ (ความจริงเราไม่ได้มาทำงานเองด้วย เพราะพี่ที่ทำงานอยู่แผนกเดียวกัน เค้าก็มารับส่งเราค่ะ....มันเป็นทางผ่านไปที่ทำงานพอดี 555 เพราะงั้นก็จะเสียแค่ค่าแท็กซี่จากบ้านไปที่ๆพี่เค้านัดอ่ะค่ะ...ไป45บาทกลับ45บาท...อย่างมากยังไงก็ไม่เกิน100ค่ะ)

-ทั้งๆที่เราเพิ่งมาเริ่มงานไม่ถึงเดือน แต่ทำโอทีกระจุยค่ะ ทำงานจันทร์-ศุกร์ แต่ทำโอที3วัน/สัปดาห์...แต่งานไม่เครียดค่ะ งานไม่เสร็จก็ค่อยทำต่อพรุ่งนี้ ไม่ได้หอบงานกลับมาทำที่บ้าน ทำงานก็คือทำ(ที่)ทำงานค่ะ...

-ที่อื่นๆเค้าให้เขียนmonthly report แต่ที่นี่ต้องทำweekly reportค่ะ (คือเขียนงานทุกๆวันอ่ะแหละ) บังคับให้เขียนคอมเมนต์ไม่ต่ำกว่า2บรรทัดด้วยค่ะ จะเขียนอะไรก็ได้...พี่ที่ทำงานบอกว่าถ้าไม่พอใจใครก็เขียนไปในนี้เลยก็ได้...ห้าๆ เราไม่กล้าค่ะ

-อยู่ที่นี่ก็ดีค่ะ ที่ทำงานส่วนใหญ่มีแต่ผู้ชาย รู้สึกว่าชิวๆดี อยู่ได้เรื่อยๆค่ะ ตอนนี้งานยังไม่เข้าเท่าไหร่.. แหะๆ

--สิ่งที่เราอยากบอกเด็กจบใหม่หรือคนที่กำลังหางานที่เป็นเด็กใหม่...
   --อย่าเลือกเยอะ....ถ้ายังไม่เคยลองทำอะไร (เรา ตอนเรียนมหาลัยเราไม่ได้ทำอะไรเลยค่ะ กิจกรรมก็ไม่ทำ มีแต่เรียนอย่างเดียว...แต่ไม่ได้เป็นพวกบ้าเรียนนะคะ เป็นพวกขี้เกียจมากกว่าค่ะ -*-) งานที่คิดว่ามันน่าจะโอสำหรับเราก็อยากให้ลองทำดู ลองอดทนดู....ความจริงพอเรารู้ว่างานมันนั่งอยู่แต่กับคอม เราก็ไม่อยากทำต่อแล้ว แต่เราคิดในแง่ดีว่า "ยังมีอะไรหลายๆอย่างให้เราเรียนรู้เก็บเกี่ยวเป็นประสบการณ์ ชอบ/ไม่ชอบก็ลองๆทำไปก่อน"...พอคิดแบบนี้ได้ ทุกวันมันก็เป็นเรื่องที่ท้าทาย+สนุกค่ะ ....แอบเครียดบ้างตรงที่เราเป็นคนไม่ค่อยละเอียดเท่าไหร่....

ก็ไม่มีไรมาก แค่อยากเล่าให้ฟังว่าพี่ๆที่ทำงานน่ารักกันหมดค่ะ...อาจมีบ้างที่เราไม่ชอบเค้า เค้าไม่ชอบเรา แต่ก็ไม่ได้เก็บมาใส่ใจอ่ะค่ะ ปวดกะบาล...ณ จุดๆนี้ ก็มีความสุขกับงานที่ทำอยู่ค่ะ แหะๆ

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาอ่านนะคะ

จากคุณ : kiramin
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 55 16:12:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com