Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครทราบจริงๆบ้างครับ เพราะเหตุใด จึงมีคนว่างงาน ทั้งๆที่ อัตราตำแหน่งว่างออกจะมากมาย ติดต่อทีมงาน

กระทู้นี้ ขอเปิดประเด็น เพื่อเป็นการถกเถียงกันนะครับ ในหัวข้อเรื่องว่า ทำไมจึงมีตัวเลขคนว่างงานอยู่เยอะแยะ ทั้งๆที่ ตำแหน่งว่างในตลาดบ้านเรา มันเยอะมากจริงๆ

เอาง่ายๆครับ บริษัทใหญ่ๆในไทย บริษัทใด ที่ไม่มีตำแหน่งว่างในขณะนี้บ้างครับ?

ผมเชื่อว่าน้อยมากๆ ทุกบริษัทต้องมีตำแหน่งงานว่างไม่น้อยกว่า 1 ตำแหน่งเสมอ

ผมเอง เคยต้องคัดคนเข้าทำงาน (ผมไม่ใช่ HR นะ แต่ว่าเป็น Senior เลยต้องช่วยคัดคนครับ) ผมเข้าใจอย่างลึกซึ้งเลย เหตุผลหนึ่ง ที่มีตำแหน่งว่าง เพราะว่า ไม่มีคนที่มีคุณสมบัติที่เพียงพอ

ดังนั้น แปลว่า คนไทยไม่เก่งเลย? หรือคนเก่งมีน้อยมาก เลยหาคนทำงานไม่ได้สักที มีเหตุผลอื่นหรือเปล่าครับ

เพราะว่าบางตำแหน่ง ไม่ได้ใช้ความรู้ความสามารถมากเท่าไรเลยนะ ก็ยังไม่ทำกันอีก

แอบ งง ครับ เรามาช่วยกันวิเคราะห์หน่อยครับ ว่าเพราะอะไรหนอ

จากคุณ : ออกกำลัง
เขียนเมื่อ : 2 ต.ค. 55 21:30:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com