Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จากเด็กอ่อนภาษาอังกฤษเกรด 1 เกรด 2 สู่ Toeic 850 ติดต่อทีมงาน

คะแนน Toeic คงมีความหมายกับใครหลายๆ คนในนี้ค่ะ ^^
บางคนเอาไปเพื่อใบเบิกทางในการสมัครงาน(เช่นเรา) หรือ เอาไปอัพเงินเดือน จะเอาไปทำอะไรก็แล้วแต่
เสียเงินสอบไปตั้ง 1500 บ. เราก็อยากได้คะแนนดีๆ กลับมาชื่นชม ถูกไหมคะ?

ส่วนตัวพึ่งไปสอบมาเมื่อไม่นานนี้เป็นครั้งแรก ก็ได้คะแนน 850 เลย...ภูมิใจมากค่ะ ไม่คิดเลยว่าจะได้คะแนนสูงเหมือนกัน
แต่ก็ยังไม่ได้คิดว่าตัวเองเก่งอะไรมากมายค่ะ เราไม่ใช่กูรู คนได้คะแนนสูงกว่านี้มีมากมาย
วันนี้ตั้งกระทู้มาเพื่อแชร์ไอเดีย เพื่อช่วยเพื่อนๆ อัพๆๆ คะแนนกันแบบง่ายๆ ...จะง่ายรึเปล่าก็ลองดูแล้วกันค่ะ หวังว่าจะมีสักอย่างสองอย่างที่เพื่อนๆ เลือกไปฝึกได้ไม่ยากจ้า

ส่วนตัวเรา ตั้งแต่เรียนมาอังกฤษอ่อนค่ะ เป็นเด็กอ่อนภาษาอังกฤษมาก ช่วงประถม - ม.ต้น ภาษาอังกฤษไม่เคยกระดิก ได้ เกรด 1 เกรด 2 มาตลอด...จนมา ม.ปลาย โดนพ่อ บังคับ ส่งไปเรียนแลกเปลี่ยนที่อเมริกาปีนึงค่ะ ตอนนั้นก็เลยเหมือนบังคับให้เราต้องอยู่กับภาษาอังกฤษโดยปริยาย สิ่งเดียวที่ช่วยได้ ณ ตอนนั้นคงมี Talking Dict. อะค่ะ ไม่งั้นก็คงเป็นใบ้...แหะๆๆ

ถึงตรงนี้หลายคนคงบอกว่า...ก็เพราะเราไปอยู่อเมริกาปีหนึ่ง ภาษาอังกฤษเลยดีขึ้นน่ะสิ...ก็จริงส่วนนึงค่ะ ที่ช่วยให้เด็กอ่อนอังกฤษอย่างเราโผล่ขึ้นมาหายใจได้ ไม่เช่นนั่นภาษาอังกฤษเราคงไม่กระดิกจนทุกวันนี้ แต่หากนับตั้งแต่ ม.4 ที่ไปusa ครานั้น จน ปัจจุบัน 8-9 ปี แล้วค่ะ ถ้าเราไม่หมั่นใช้ภาษาอังกฤษยังไงก็คงเลือนหายตามกาลเวลา...กระนั้นเอง ขอย้ำ อีกครั้ง ว่าเราไม่เคยได้อังกฤษเกรด 4 หรือ A เลยในชีวิต 555+

เพราะฉะนั้นวิธีที่เรากำลังบอกต่อไปนี้ เรามั่นใจค่ะ ว่าแม้คุณจะไม่เคยไปอาศัยอยู่ต่างประเทศมาก่อนก็สามารถ พัฒนาทักษะการฟัง เพื่อสอบPart Listining ได้คะแนนสวยๆ ได้เลย...

เวิ่นมาเยอะ แหะๆ...เข้าเรื่องเถอะ

จากคุณ : Cd_HoLY-Sm
เขียนเมื่อ : วันเกิด PANTIP.COM 55 20:48:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com