Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีคน Copy รูปเราไปใช้แล้วขึ้น Status ว่า ห้ามมิให้บุคคลใดทำการคัดลอก ดัดแปลงรูปไปใช้เพื่อผลประโยชน์ทางการค้า ติดต่อทีมงาน

วันนี้เห็นร้านหนึ่งซึ่งเป็นร้านที่ขายของอย่างเดียวกับเรา แต่เค้าเป็นเจ้าใหญ่และขายมานานแล้วขึ้นสเตตัสว่า

"รูปถ่ายสินค้าทุกชิ้นทางร้านถ่ายเอง ห้ามมิให้ใครทำการคัดลอก ดัดแปลง รูปสินค้าเพื่อนำไปใช้เพื่อผลประโยชน์ทางทางการค้า"  

เราเลยเข้าไปดูค่ะ แจ็คพ็อตไปเลย เพราะรูปที่เค้าใช้ทำ Cover Photo ใน Timeline มันเป็นรูปของเรา และร้านเราถ่ายเอง องศา แสงเงา ทุกอย่างได้เป๊ะ แล้วบังเอิญที่มันเป็นนาฬิกา เข็มสั้น เข็มยาว เข็มวิ ตรงกันเป๊ะ เพียงแต่เค้าตัดส่วนที่เราทำลายน้ำร้านออกไป แล้วทางร้านนั้นก็ย้ำขึ้นมาอีกสเตตัสหนึ่งว่า  รูปทุกรูปถ่ายเอง ห้ามใครคัดลอกไปเด็ดขาด  ทุกภาพเป็นลิขสิทธิ์ของทางร้าน

เราเลยถามไปว่า  รูปนี้คุณถ่ายเองรึเปล่าค่ะ ถามไปทั้งสองสเตตัสเลย  ผ่านไป ชั่วโมงนึงเข้าไปดู  ร้านนั้นลบภาพ ลบสเตตัส เปลี่ยนภาพใหม่ แล้วไม่เอ่ยถึงการ copy รูปอีกเลย  

เรื่องนี้มันตลกตรงที่ว่า  คุณใช้รูปคนอื่น  แต่ดันป่าวประกาศประหนึ่งว่าตัวเองเป็นเจ้าของภาพทุกภาพ ทุกอันเป็นฝีมือของทางร้านเอง เสร็จแล้วก็เงิบ  เพราะเราดันจับได้ทันที  แต่เราก็ไม่อยากประจานหรอกค่ะ คนทำมาหากินเหมือนกัน แค่อยากจะเล่าให้ทุกคนฟังกันขำๆ ร้านใหญ่ก็ใช่ว่าจะไม่ก็อปร้านเล็กนะ  ตอนพิมพ์เรื่องลิขสิทธิ์ภาพเค้าไม่อายมั่งเลยเหรอ  อะไรอย่างนี้ค่ะ  ภาพสินค้าถ้าจะให้ดีก็ถ่ายเองกันนะคะ  ของเราบางทีก็ให้มืออาชีพถ่ายให้ ส่วนตัวก็งูๆปลาๆหัดไปเรื่อยๆค่ะ ดีกว่าไปใช้รูปคนอื่นที่เค้าลงทุนลงแรง โดนจับได้โดนประจานขึ้นมามันจะเสียอ่ะคะ

จากคุณ : Kingston Hill
เขียนเมื่อ : 9 ต.ค. 55 21:02:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com