Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

หากทำธุรกิจขนส่งตู้คอนเทนเนอร์...ในฐานะเจ้าของกิจการ ควรรู้อะไรบ้างคะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีทุกท่านชาวสีลมค่ะ

ดิฉันเป็นคนหนึ่งที่กำลังจะจบการศึกษา เรียนมาทางด้านนิเทศศาสตร์

เเต่จะไปทำงานในธุรกิจขนส่งตู้คอนเทนเนอร์ของครอบครัว

(หากใครอยู่เเถวท่าเรือแหลมฉบังจะรู้จักดีเลยค่ะ ประเภทบริษัทที่มีหัวรถลาก เเล้วบรรทุกตู้คอนเทนเนอร์จากท่าเรือไปยังปลายทาง โดยจะมีบริษัทพวก OOCL, NYK ฯ จ่ายตู้ให้บริษัทเหล่านี้วิ่ง)

เนื่องจากอยากจะเข้าไปช่วยกิจการของที่บ้าน เพราะเห็นว่ายังไงก็ดีกว่าการกินเงินเดือนข้างนอก เเต่ความรู้ทางธุรกิจยังมีไม่มากนัก เรียนมากเเค่หลักการตลาด โฆษณา ซึ่งไม่ได้ช่วยอะไรมากนัก

เเนะนำผู้รู้ทุกท่าน ไม่ว่าท่านจะเคยมีประสบการณ์ในเเวดวงธุรกิจนี้หรือไม่ก็ตาม

ได้โปรดชี้เเนะให้ดิฉันทราบว่าดิฉันควรเริ่มจากอะไร เช่น ไปลงคอร์สหรือหาความรู้จากไหน

ไม่ใช่ว่าไม่เคยหาเองนะคะ เเต่ความรู้มันมีเท่ามหาสมุทร จับต้นชนปลายไม่ถูกจริงๆ

ทุกวันนี้เจ้าของกิจการคือพ่อกับเเม่ไม่มีความรู้ทางด้านบัญชีเเละการเงินเท่าไหร่ ซึ่งนั่นเป็นสิ่งที่จำเป็นมากในการรู้เท่าทันเล่ห์เหลี่ยมของคนทำบัญชี ซึ่งหลายครั้งการที่ลูกน้องทำผิดพลาดหรือโกงก็ทำให้กิจการเสียหายไปมากค่ะ

หากใครมีข้อเสนอเเนะอะไร เชิญได้เลยค่ะ

ดิฉันจะทำตัวเป็นเเก้วเปล่า คอยรองรับความรู้จากทุกท่าน เเละเเสวงหาในขณะที่ยังมีไฟเเรง

เพื่อหวังว่าภายใน 3 ปีที่จะไปกอบกู้กิจการในรุ่งเรืองขึ้น คือ สามารถปลดหนี้ทั้งหมดที่กู้ยืมธนาคารได้ เเละธุรกิจรื่นไหลตามปกติ ไม่กระท่อนกระเเท่นเหมือนที่ผ่านมาค่ะ

ขอบพระคุณมากๆ กราบงามๆค่ะ ^__________^

จากคุณ : คูซึล
เขียนเมื่อ : 29 ต.ค. 55 15:32:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com