Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

++บริษัทปรับให้ทำงาน 6 วันจากเดิม 5 วัน ลูกจ้างไม่ยินยอมได้มั้ยคะ+++ ติดต่อทีมงาน

ในสัญญาจ้างระบุทำงาน 5 วัน ทำงานมาเกือบ 2 ปี โดยทำงาน 5 วันมาตลอด เลือกทำงานที่นี่เพราะเหตุผลเรื่องทำงาน 5 วันเป็นหลัก แม้กฏระเบียบจะ non sense ในหลายๆเรื่องก็ปรับตัวให้ยอมรับได้

อยู่ๆมาบอกวันจันทร์ที่ผ่านมาว่าให้เริ่มทำงาน 6 วันตั้งแต่สัปดาห์นี้เลย เริ่มเสาร์นี้เป็นเสาร์แรก และจะปรับเงินเดินเพิ่มให้อีก 4 วัน ตามวันเสาร์ที่เพิ่มขึ้นมาในปลายเดือน พ.ย.

แต่เราไม่ต้องการทำงานในวันเสาร์ ไม่ต้องการรับเงินเพิ่ม และในสัญญาจ้างก็ระบุว่าทำงาน 5 วัน เราสามารถปฏิเสธการทำงาน 6 วันได้มั้ยคะ

ถ้าหากบริษัทบอกว่าเป็นนโยบายบริษัทและคนในแผนกยินยอมที่จะทำ 6 วันกันหมด จะต้องทำอย่างไรคะ ในเมื่อสิ่งที่นายจ้างทำเป็นการเปลี่ยนแปลงสัญญาจ้างแบบไม่เป็นธรรมรึเปล่าคะ

งานที่ทำกำลังไปได้สวย ผู้ใหญ่รักและเอ็นดู ไม่มีปัญหาใดๆกับเพื่อนร่วมงาน เงินเดือนและตำแหน่งอยู่ในจุดที่ดี แต่บริษัทมาทำแบบนี้ สร้างเงื่อนไขที่ยอมรับไม่ได้แบบนี้ เราจะทำยังไงดีคะ

จากคุณ : Auguri
เขียนเมื่อ : วันออกพรรษา 55 09:12:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com