Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยแชร์ ปสก การออกจากฐานะลูกจ้าง มาเป็นนายตัวเองหน่อยครับ ตอนนั้นรู้สึกอย่างไรกันบ้าง ติดต่อทีมงาน

ผมก็กำลังคิดจะเป็นพ่อค้ามือใหม่ อยู่ครับ ... โดนกระแสต่อต้านอย่างหนึก ทั้งจากเพื่อน จากญาติ ที่พูดว่า

จบ ปริญญาโท ตั้ง 2 ใบ จะมาเป็นพ่อค้าเนี้ยนะ ไม่เห็นด้วยเลย อะไรแบบนั้น

ยิ่งกับญาติผู้ใหญ่บ้างคน พูดแรงจนผมจุก เขาพูดว่า ถ้าคิดว่าจะมาเป็นพ่อค้าแบบนี้ จะเรียนไปทำไม ปริญญาโท

พูดไม่ออกจริงๆครับ บอกตรงๆ ตอนผมมีปัญหาอยากให้เขาช่วย ไม่ต้องเรื่องเงินๆทองๆหรอกครับ แค่คำปรึกษาดีๆ ให้กำลังใจ เขายังไม่มีให้เลย

พอผมจะทำอะไรเพื่อหาเงินเอง กลับพูดแบบนี้ บอกตรงๆตอนแรกก็คิดนะครับ ไม่ใช่ไม่คิด

แต่มาคิดได้ ว่าเราทำเองได้เอง ใช้เอง เพราะถ้าเราไม่มีเงินเขาก็ไม่ได้ให้เราซักหน่อย อยากได้ต้องหาเอง

ต้องบอกก่อนนะครับ จริงๆแล้วผมก็เคยเป็นลูกจ้างเขาอยู่แค่ 1 ปี ตอนจบตรีใหม่ๆก่อนมาช่วย ธุรกิจของญาติครับ ตอนนี้คงต้องหาอะไรทำเองแล้ว

เพื่อนบางคนก็หวังดี บอกมาเรียน ต่อ ดร. ดีกว่าไหม อย่างน้อยยังเป็นอาจารย์อะไรได้ง่ายกว่า ป.โท

แต่ผมกลับมองว่าเป็นการลงทุนที่เสี่ยงไป เพราะ

1. ต้องเสียค่าเทอมเอง จะได้ทุนหรือไม่ได้ทุน ต้องไปหาเอาเองตอนเรียน

2. จบมาก็ใช่ว่าจะมีตำแหน่งอาจารย์ รอซะเมื่อไร เดียวนี้เด็กฝากเด็กเส้น กันให้เพียบ

ผมคิดว่าคงไม่ใช่ทางของผมครับ

..............................

แล้วเพื่อนๆละครับ ใครที่เคย หนีหลุดพ้นจากคำว่าลูกจ้าง / พนง มาเป็นเจ้าของ / นายตัวเองบ้างครับ

ความรู้สึกตอนนั้นเป็นไงบ้างครับ

กลัวบ้างหรือเปล่า ว่าจะรอดไม่รอด

หาธุรกิจที่จะทำ วางแผนกันนาน กันนานหรือเปล่าครับ ก่อนจะทำ หรือว่าออกมาแล้วคอยทำ

ทำแล้วเป็นไงบ้างครับ เจ๊ง หรือ รวย ดังคาด หรืออย่างไรครับ

ผ่านอะไรกันมาบ้างครับ ช่วยเล่า ปสก ให้ฟังหน่อยครับ อยากฟัง ธุรกิจแรกนะครับ

.....................................

ผมมีโอกาสได้คุยกับเพื่อนหลายๆคน ที่ทำธุรกิจ เอง

คนแรก ผมก็บอกมันไปตรงๆ ว่าตอนนี้ กลัววะ กลัวว่าจะไม่รอด

เพื่อนตอบ มาว่า คนที่เสี่ยงที่สุด คือคนที่ไม่คิดจะเสี่ยงอะไรเลย นั้นแหละ

โดนครับ สำหรับเพื่อนคนนี้

...................................

เพื่อนคนที่สอง ทำธุรกิจมาเยอะ เจ๊งมาก็เยอะ แต่ดีที่เจ๊งแต่ละอย่าง เป็นจำนวนเงินไม่เยอะ

เช่น ธุรกิจ เสื้อผ้า (อันนี้มันบอก ค่าเช่ากินหมด), ธุรกิจเลี้ยงปลา (อันนี้ธรรมชาติล้วนๆ คุ้มไม่ได้ เจ๊ง) , อันสุดท้าย ธุรกิจขายขนม พวกไข่นกกะทา พวกรังแตน (มันบอกอันนี้พอไปได้ กำไรอย่างไม่ได้ๆ ก็วันละ 6-700 วันดีๆ ก็พันกว่า) ทำกันสองคนผัวเมีย ดูมีความสุขตามอัธภาพ

ถามมัน มันก็บอกว่า เราไม่ได้คิดแค่จะอยู่แค่นี้หรอก เราต้องการเก็บเงินก่อนจะขยับขยายไปทำอย่างอื่น ฟังเพื่อนคนนี้พูดแล้วก็ดีใจกับเพื่อนจริงๆครับ

สมัยเรียน โปรเจ็ค เพื่อนคนนี้ ได้ตีพิมพ์ วารสารงานวิจัยนานาชาติด้วย

มันยังไม่แคร์เลยครับ คนจะว่ามันจบมาทำไมทำแบบนี้ มันไม่สนครับ มันว่าไม่ได้ขอใครกิน

มันบอกผมว่า มันจะยากแค่ก้าวแรกแหละเพื่อน ต่อไปมันจะมีทางไปของมันเอง คอยๆคิด คอยๆทำ อย่าทำเกินตัว อย่าลงทุนเยอะ เวลาเจ็บจะได้ไม่เจ็บเยอะ จะได้มีแรงลุก

ขอบคุณเพื่อนจริงๆ ไม่รู้ว่าเพื่อนจะได้มีโอกาสมาอ่านหรือเปล่า แต่ขอบใจนายมากวะ ที่อุตสาคุยด้วยเกือบ 3 ชม. ขอบคุณมากๆ

.........................

ยังไงเพื่อนๆ ช่วยแชร์ ปสก ข้อผิดพลาด หรืออะไรก็ได้ครับ ผมจะได้เก็บไว้เป็นบทเรียน หากข้อไหนเป็นข้อดี และจะได้เอาไว้เตือนตัวเอง หากข้อไหนเป็นข้อบกพร่องนะครับ

................

ตันโออิชิ ยังเริ่มจาก ธุรกิจ ขาย นสพ เลย

จากคุณ : Miracle Boy
เขียนเมื่อ : 4 พ.ย. 55 19:55:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com