Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอประสบการณ์จากท่านที่เริ่มชีวิตการทำงานจาก 0 ทุกท่านครับ ติดต่อทีมงาน

ถึงท่านที่เริ่มชีวิตทำงานจาก 0 จนมีชีวิตที่มั่งคั่งครับ คำว่าเริ่มจาก 0 ในที่นี้คือ

- ท่านไม่ได้มรดกตกทอดมาจากที่บ้านหรือที่ไหนๆ (จะเพราะอะไรก็แล้วแต่)

- จะซื้ออะไรท่านก็ซื้อด้วยเงินที่ท่านทำงานอาบเหงื่อต่างน้ำหามาเอง มิใช่จากที่บ้าน
หรือไปรบกวนพ่อแม่ ญาติพี่น้องหรือเพื่อนมากู้ร่วมให้ (แต่ถ้ากู้ร่วมกับภรรยาได้ครับ เพราะถือว่าเป็นครอบครัวของตัวท่านเอง)

- เงินออมของท่านเป็น 0 หรือเป็นหนี้มาก่อนบ้างที่จะเริ่มทำงาน (เช่น กู้ยืมเรียน)
หรือถ้าก่อนทำงานเงินออมของท่านพอจะมีอยู่ก็ขอให้เป็นทรัพย์ที่ท่านได้หามาด้วยตนเองครับ

อยากจะขอทราบแนวทางการใช้ชีวิตและการบริหารจัดการทรัพย์สินของทุกท่านครับ
ว่ากว่าที่ท่านจะมั่งคั่ง มีรถ มีบ้านมีครอบครัว หรืออยู่ได้อย่างสบายไร้หนี้สินอย่างทุกวันนี้
จากวันที่เริ่มต้นจาก 0 นั้นท่านได้ผ่านอะไรมาบ้างตลอดชีวิตการทำงาน บริหารทั้งชีวิตและทรัพย์สินอย่างไร
ทั้งช่วงรุ่งเรืองหรือช่วงตกต่ำก็สามารถแชร์ได้หมดครับ ไม่จำกัดอายุ เพศ สาขาอาชีพ เงินเดือน เชื้อชาติ ศาสนา ฯลฯ
เพราะผมเองก็เป็นมนุษย์เงินเดือนคนนึงที่ฝันอยากจะมีบ้าน มีรถ และก็อยู่ได้สบายไร้หนี้สินก็พอ (ไม่ขอให้ถึงกับรวยล้นฟ้า)
เงินเก็บที่เก็บรวมๆกันกับภรรยาก็มีบ้าง แต่เพราะว่าอายุเริ่มมากขึ้นแล้ว (ใกล้จะ 3 ละ)
เลยคิดอยากจะทำอะไรซักอย่างนึงซักทีเพื่อความมั่นคงในอนาคตของตัวเองและภรรยา

แต่เพื่อไม่ให้เป็นการเสียมารยาท ก่อนจะถามอะไรใครผมก็ขออธิบายเกี่ยวกับตัวเองซักเล็กน้อยก่อน
คือตอนนี้อย่างที่บอกอายุผมก็ใกล้เลข 3 แล้ว แรกเริ่มเดิมทีก็กู้เงินเขามาเรียน เงินเก็บหลังเรียนจบก็ไม่มี
ปัจจุบันเป็น พนง.บริษัทมา 4+ ปี เงินเดือน 21k (ส่วนภรรยาก็เป็น พนง.บริษัทที่มีรายได้ไล่เลี่ยกันแยกอีกต่างหาก)
มีเงินเก็บอยู่พอประมาณ (ไม่ถึงล้านหรอกครับ ผมไม่เก่งขนาดนั้น) ส่วนใหญ่เก็บเป็นเงินออมไว้ใช้ยามฉุกเฉิน
แยกบางส่วนไว้ลงทุนในกองทุนหาดอกเบี้ยนิดๆหน่อย (ลงทุนไม่ถึงแสนหรอกครับ ผมมันพวกถ้าเจ๊งแล้วจะทำใจไม่ได้)
ส่วนรายได้ต่อเดือนหักทุกอย่าง (ค่านั่น ค่านี่ พร้อมส่วนที่ทยอยเก็บไว้ใช้หนี้ที่กู้เขามาเรียน) ถ้าแล้วเหลือก็จะเก็บเข้าเงินออมหมด
(ปีไหนได้โบนัสก็ดีหน่อย เงินเก็บเพิ่มแต่ส่วนใหญ่จะได้น้อยครับ) อุปสรรคเรื่องเงินก็เจอบ้าง บางเดือนติดลบก็มีแต่ก็ไม่ได้มากมาย
ก็ใช้ชีวิตกลางๆแบบนี้กันสองคนกับภรรยามาตลอดชีวิตการทำงานที่ผ่านมา

แล้วทุกท่านล่ะครับ จากวันที่ท่านไม่มีอะไรเลยแม้เงินเก็บซักบาทจนถึงวันที่มั่งคั่งในชีวิตเช่นทุกวันนี้
ชีวิตท่านเป็นยังไงและเคยผ่านอะไรมากันบ้างครับ ?

ป.ล. อย่าไล่ผมให้ไปหาอ่านหนังสือ คนนั้นรวย คนนี้รวยเลยครับ ผมอ่านไม่ค่อยจะรู้เรื่องเท่าไหร่
อยากได้จากประสบการณ์ของทุกท่านในนี้มากกว่า

จากคุณ : Salary man
เขียนเมื่อ : 5 พ.ย. 55 09:23:32 A:115.87.209.141 X: TicketID:224812

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com