Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเรื่องการจ้างออกค่ะ ติดต่อทีมงาน

รบกวนสอบถามพี่ๆ HR เกี่ยวกับการจ้างออกค่ะ
ขอเท้าความก่อนนะคะ พอดีทำงานเป้นพนักงานประจำบริษัทแห่งหนึ่ง เนื้องานประมาณเลขาค่ะ นายเป็นคนต่างชาติ ทำงานมาได้ 1 ปีเต็มพอดี แต่เนื่องจากนายค่อนข้างเจ้าอารมณ์ เวลาทำงาน ผิดพลาดมักจะหาเรื่องจะไล่ออกค่ะ (ดิฉันคาดว่าเค้าน่าจะมีคนที่หมายตาที่จะให้มาทำงานด้วยน่ะค่ะ) ทีนี้เมื่อปลายเดือนตุลาคม ดิฉันได้ส่งข้อมูลที่นายต้องการให้ส่งไปให้กับทางสำนักพิมพ์ที่หนึ่ง แต่เมื่อส่งไปแล้วนายกลับหาเรื่องว่ายังไม่อนุญาต ซึ่งดิฉันก็แจ้งเค้าไปว่า อีเมล์ตัวนี้ได้ส่งไปให้นาย approve ตั้งแต่วันจันทร์ซึ่งนาย approved แล้ว เค้าก็เลยโมโหหาว่าดิฉันไม่เชื่อฟังเค้า เลยหาเรื่องย้ายแผนกดิฉัน ซึ่งทำให้ดิฉันอึดอัดใจมาก ก็เลยบอกเค้าไปว่าขอเวลาหางาน 2 เดือน  เค้าเลยบอกว่ากำลังให้ HR หาแผนกใหม่ให้ลงอยู่ เงินเดือนไม่ได้เท่าเดิม แต่ไม่ได้คิดจะให้ออก ดิฉันเลยถามย้อนกลับไปว่า แล้วหาก HR ไม่สามารถหาแผนกให้ดิฉันลงได้ล่ะ นายเลยบอกว่า ถ้าอย่างนั้นก็ต้องจ้างออก
เลยต้องการถามพี่ๆ HR ว่า ในส่วนของการจ้างออก ดิฉันมีสิทธิ์ได้เงินชดเชยขั้นต่ำตามกฎหมายแรงงานคือ 3 เดือนใช่หรือไม่คะ
ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : jubjibja
เขียนเมื่อ : 5 พ.ย. 55 11:55:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com