Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

++ถึงพนักงาน"โลตัส" ถ้าผมจะซื้อของ"ถูกๆ"ใช้ มัน"หนัก" อะไรคุณมิทราบ++ ติดต่อทีมงาน

วันนี้    ไปเดิน "โลตัส" สาขา ราชบุรี....

ไปเจอ "กล้องถ่ายรูป" ยี่ห้อ TESCO กล้องดิจิตอลกันน้ำ ราคา 590 บาท

สนใจ .. คิดว่าอยากได้ซื้อไว้ติดรถ เพื่อเจอเหตุฉุกเฉินใดๆ..

เดินเข้าไปถามพนักงานคนหนึ่ง..

ผม** "ผมสนใจตัวนี้.. มันใช้ถ่านแบบไหนครับ ชาร์จถ่านในตัวได้ไหม..

พนักงาน** ไม่ได้ค่ะ.. รุ่นนี้ไม่มี แมมนะ ทำไมไม่เอารุ่นนี้หล่ะ.. ชี้ไปที่ตัว อื่น

ผม** อืม ผมเห็นว่าถูกดี กะว่าจะเอาไว้ติดรถ ไว้สำรอง... แล้วมันอัดวิดิโอได้ไหม

พนักงาน**  (สแย่ะยิ้มหัวเราะหึๆ) ได้.แต่มันกินแบต.. (น้ำเสียงเริ่มห้วน)ทำไมพี่ไม่ดูตัวอื่น..ล่ะ

ผมเริ่มหงุดหงิด กับน้ำเสียงท่าทาง พนักงาน เลยตัดบท "ผมเอาตัวนี้สีชมพู"

พนักงาน.. ตะโกนเรียกพนักขายอีกคน.. "พี่..หยิบกล้อง เทสโก้ 590 บาทให้หน่อยเขาจะเอา.. (ทำเสียงสูงแหลม)..  พูดซ้ำต่ออีก.. พี่ เอาตัวนั้น นั้นแหล่ะ 590 บาท น่ะเอามาเลย..(ทำเสียงเหมือนแม่ค้าตลาดสด)..

ผม อดทน เงียบ ยืนรอ.. พนักขายชาย เดินไปเปิดตู้.. หยิบ ขึ้นมา..แล้วพูดว่า..
" พี่ไม่ดูตัวอื่นล่ะครับ"...

ผม ปรี๊ดเลย.. "ผมจะเอา ตัวนี้แหล่ะ มันถูกดี" ผมเริ่มเสียงดัง...

พนักงานเงียบกันหมด ผมหยิบกล้อง เดินไปคิดตัง.. พนักเริ่มซิบซิบถามกันว่าเกิดอะไรกัน ..ผมไม่สนใจแล้ว เคืองมาก

ผม ไม่เข้าใจ ว่าทำไมถ้าผมจะซื้อ กล้อง ราคาถูกๆตัวนี้ มันผิดอะไรมิทราบ
หวังดีกับผม ขนาดนั้นเลยหรือ
ทำไม ต้องทำน้ำเสียงท่าทางอย่างนั้น ประหนึ่งว่า จะทำให้ผมอายที่ซื้อของถูกใช้  ถ้าของมันไม่น่าซื้อ ก็ ช่วยบอก ผู้บริหารคุณว่า อย่าเอามาขาย (ตรูขี้เกียจขาย)

เชียร์ของตัวเอง อยากขายของตัวเอง ผมไม่ว่า เจอมาเยอะ

แต่ไม่ควร "ทำกิริยา เหยียดลูกคัา เยี่ยงนี้"

แฟนบอกว่า ใจเย็นๆ พวกพนักงานพวกเนี้ย มันก็เป็นอย่างนี้แหล่ะ.. ก็พี่แต่งตัว ปอนๆ มันเลยดูถูก..

ผมบอกว่า มันยังคิดกันอย่างนี้อยู่อีกหรือ...โอ้ว..เราผิดเอง..
+
+
+
+
+
+
+
 ไหนๆ ก็เป็นกระทู้แนะนำแล้ว ขอแถมอีกเรื่อง..

ก่อนหน้าที่ผมจะเจอเรื่อง กล้องนี้  ผมได้เจออีกเหตุการณ์

ผมซื้อ นมหนองโพ จากห้างเดิม ป้ายติดราคาหนึ่งไว้

แต่พอไปคิดตัง เป็น อีกราคาหนึ่ง ผมเดินไปที่เคาน์เตอร์บริการ ไปบอกว่าผิดราคา..

น้องที่เคาน์เตอร์ บอกให้รอเดี๋ยว จะโทรเช็คแผนกให้ เขาก็โทรแล้วก็บอกให้พนักงานแผนก เช็คให้หน่อย... แล้วก็วางหู..

สักพัก ทางแผนกก็โทรกลับมา บอกกับเคาน์เตอร์ว่า ราคา ปกติดี ไม่ผิดราคา ผมอาจจะดูผิด....

ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร แต่ สงสัยในใจว่า เราไม่น่าพลาด ด้วยความสงสัย เลยรีบไปดูที่ชั้นวางของด้วยตัวเอง.... ปรากฎว่า...

นมหนองโพกาแฟที่ตอนแรกมีอยู่เยอะแยะหายไปหมดเลย.. ป้ายราคาก็หาย..

มีพนักเรียงของอยู่แถวๆนั้นหนึ่งคน ทำท่าแอบชำเรืองตามาทางผม .. ผมเลยอุทานให้พอได้ยินว่า..  

"เฮ้ย ผีหลอก นมหาย" พนักงาน คนนั้น ก็ ยังนิ่ง ไม่สนใจ... มันผิดปกติไหม...

ยัง ยังไม่จบ.. หลังจากนั้นอีก อาทิตย์ ไปซื้อของอีก คราวนี้เป็นแชมพู หนึ่งแถมหนึ่งตั้งอยู่ติดกับช่องคิดตังเลย... ผมหยิบมาคิดตัง.. บิล ออกมา กลายเป็นว่าไม่แถม

ผม..... เดินกลับไป ดึงป้ายราคามันมาเลย.. พร้อม เอาแอบไว้ก่อนไปที่ เคาน์เตอร์บริการ  ทำเนียนเฉยก่อน... เอาบิลให้ดูพร้อมบอกว่า ราคาไม่ตรงป้าย..อีกแล้ว..

เหมือนเดิม น้องเขาบอกว่า หมดโปรโมชั่นไปเมื่อวาน..

ผมเลยควักเอาป้ายราคาออกมาให้ดู..พร้อมพูดว่า เนี้ยๆ ป้ายมันเขียนไว้เนี้ย ...

พนัก เหวอ ไปสักพักแล้วรีบทำเรื่องคืนเงินให้...แล้วบอกว่า สงสัย น้องเขาลืมเอาป้ายออก....

ดูสิ ผมเจอมาแบบเนี้ย.. ผมแถบอยากจะถ่ายรูปป้ายราคาก่อนหยิบของคิดเงินเลย อ่ะ

+
+
+
+
+
ผมบอกได้เลย นะครับว่า กล้องที่ผมซื้อมานี้  "ห่วย" สมราคา..

แต่ผมไม่แคร์  ไม่หน้าแตกด้วย.. เพราะผมต้องการ "แค่นี้"

แต่ที่ผม ไม่พอใจมากก็ตรง ที่  "กิริยา" "ท่าทาง" ที่พนักงานหญิง "คนนั้น" ทำกับผม

มัน ไม่ใช่ พถติกรรมที่เขาจะหวังดีกับผมหรอก..  ผมดูออก..

แก้ไขเมื่อ 14 พ.ย. 55 23:33:45

แก้ไขเมื่อ 14 พ.ย. 55 22:31:13

แก้ไขเมื่อ 14 พ.ย. 55 22:13:38

แก้ไขเมื่อ 11 พ.ย. 55 20:46:31

จากคุณ : dragonjack
เขียนเมื่อ : 11 พ.ย. 55 20:45:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com