Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กระทู้HRแนะนำน้องๆจบใหม่เรื่องการสัมภาษณ์งาน(ต่อเนื่องจากกระทู้HRเจอน้องใหม่แบบแปลกๆมาสัมภาษณ์งาน) ติดต่อทีมงาน

ก็อยากแนะนำน้องใหม่ครับ สืบเนื่องจากกระทู้

ทำให้น้องใหม่หลายๆคนที่กำลังจะจบการศึกษา แล้วจะต้องเตรียมตัวสมัครงาน และสัมภาษณ์งาน ที่จะเข้าหาความรู้ ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ กลับกลายไปเจอกระทู้ HR และ หลายๆท่าน เถียงกัน ผมเลยขออณุญาติแชร์ประสบการณ์ให้น้องๆที่กำลังจะเรียนจบหลายๆคนได้รู้กัน

การแต่งกาย : ขอสุภาพ เรียบร้อย ไม่ต้องแฟชั่นมากครับ
ผู้ชาย  เสื้อเชิ๊ตสีสุภาพครับ แนะนำสีพื้นปกติ เช่น  สีขาว สีกรมท่า หรือสีอื่นที่ไม่ฉูดฉาด เช่น สีฟ้า สีเขียวอ่อน  กางเกงแนะนำเป็นสแล็คดำจะดีที่สุดครับ อย่าใส่กางเกงยีนส์เป็นอันขาด  ทรงผม ขอให้ตัดให้สุภาพ เรียบร้อยนะครับ ถ้าไว้ยาวก็ขอให้เซ็ทให้ดูเข้าทรง ไม่รกรุงรัง  หนวดเคราพยายามโกนให้เกลี้ยง ถ้าเป็นไปได้ ตัดเล็บมือให้สั้นก็จะดีครับ

เดี๋ยวมาว่า ด้วยการแต่งกายของฝ่ายหญิงต่อนะครับ

พอดีมีงานด่วนเข้ามา

หมายเหตุ : ผมอาจจะดูเป็น HR ที่มีความคิดเหมือนคนรุ่นเก่า หัวโบราณในสายตาเพื่อนๆบางท่านนะครับ แต่ก็ขอแชร์ประสบการ์จากการทำงาน HR มา  9 ปี โดยเฉพาะในส่วนงานสรรหา ว่าจ้าง ให้น้องๆจบใหม่หลายท่านได้นำไปประยุกต์ใช้ครับ

จากคุณ : kimji_bkk
เขียนเมื่อ : 13 พ.ย. 55 13:00:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com