Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แผนธุรกิจอสังหาริมทรัพย์ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับพี่ๆ ผมเป็นนักศึกษา ปี 3 สาขาวิชาการตลาด มหาวิทยาลัยรัฐบาลแห่งหนึ่งในเชียงใหม่

เทอมนี้อาจารย์มอบหมายงานชิ้นหนึ่งให้ นศ จับกลุ่มกันสามคนช่วยกันทำครับคือการเขียนแผนธุรกิจครับ และผมก็สนใจธุรกิจอสังหาริมทรัพย์ที่กำลังบูมมมากในเชียงใหม่ครับตอนนี้มีหอพัก คอนโด บ้านจัดสรร ผุดขึ้นเหมือนกับดอกเห็ด

และข้างๆหอพักของผมอยู่หลังมหาวิทยาลัยพอดีในซอยเลยครับ
กำลังมีการสร้างหอพักใหม่ มี 160 ห้อง 5 ชั้น ลิฟ สองตัว ราคาห้องประมาณ3000บาทต่อเดือน
ด้วยความที่เป็นคนอยากรู้อยากเห็นวันหนึ่งผมเลยเดินเข้าไปที่site งานแล้วได้พบกับคุณลุงผู้รับเหมาครับเราคุยกันได้ถูกคอ แล้วผมจึงค่อยๆเปิดประเด็นเรื่องการลงทุนในหอพักครับโดยการให้ผมเช่าแบบเหมารวมทั้งหอแล้วตกลงราคากันแล้วให้ผมรับหน้าที่บริหารหอพักแทนเจ้าของหอพัก คุณลุงเค้าบอกว่าทำได้มีคนทำเยอะแยะแต่ไม่ได้ลงรายละเอียดอะไรมาก เค้ายังจะไปคุยกับเจ้าของหอให้ผม แต่ว่าผมเป็นนักศึกษาอยุ่ไม่มีเงินทุนมากขนาดนั้นผมต้องการศึกษาให้ละเอียดก่อนเค้าก็บอกว่าให้ศึกษาดีๆก่อนเรื่องลงทุนทำเมื่อไรก็ได้

ผมจึงอยากทราบหัวข้อดังต่อไปนี้ครับว่ามีอะไรบ้างหากจะลงทุนแบบนี้(ทำแผนส่งอาจารย์ครับ)

1 กฏหมาย ภาษี การเช่า
2 เงินลงทุน ระยะคืนทุน การหมุนเงิน กู้แบงค์
3บริหารความเสี่ยง

ขอให้พี่ๆที่มีความรู้ช่วยผมด้วยน้ะครับว่าจะมีอะไรอีกที่ผมจะลงรายละเอียดลึกลงไปได้อีก

ขอบคุณครับ

จากคุณ : ปรวีร์
เขียนเมื่อ : 16 พ.ย. 55 22:27:29 A:171.100.166.250 X: TicketID:374337

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com