Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เมื่อพ่อค้าขายแกงเป็นเศรษฐี ติดต่อทีมงาน

อันนี้ต้องบอกก่อนเลยนะครับ เป็นเรื่องของเจ้านายของน้องผม
น้องผมไปเป็นลูกน้องขายแกงกับเขา เรื่องมันก็ไม่มีอะไรมาก
คือ เขาขายแกงตลาดนัด(เขาในที่นี้คือเจ้าของแกง) บางคนอาจมองธรรมดา เขาเองก็แต่งตัวปอนๆ แต่ใครจะรู้ละครับว่า วันวันนึง เขาได้กำไรไม่ต่ำกว่า5หมื่นต่อวัน (ที่ผมรู้เพราะแถวบ้านไปทำกะเขามาหมดและ) กำไรดีมากเลยแกงที่เขาขายจะมีแกงประมาน10กว่าอย่าง นัดนึงที่เขาขาย เขาตั้งยอดไว้ต้องหมื่นกว่าขึ้นไป และคิดดูสิครับ ของตัวเขาเอง มีเป็นสิบสาย แล้วกำลังเพิ่มสายเรี่อยๆ เขาจ้างลูกน้องขาย นัดนึงประมาน5-6คน เรื่องจะโดนแอ๊บตังค์นี่ ตัดทิ้งได้เลยครับ ผักกี่โล หมูกี่โลและวัตถุดิบต่างๆ แกรู้เลยว่าจำนวนเท่านี้จะตักได้กี่ถุง เรื่องค่าจ้างนี่ไม่ต่ำกว่า350ต่อคน(น้องผมได้450)แถมเลี้ยงต่างหาก อาทิตย์นึงมีเงินเก็บหลักแสน สุดยอดจริงๆ ผมละนับถือเขาเลย แต่เขาก็ขายมา7-8ปีและ เลยชำนาญ แถมแกจบถึงป.ตรี บริหารซะด้วยแต่กลับมาขายแกง  ซึ่งมันทำให้ผมรู้ว่า ดูถูกไม่ได้เลยจริงๆแม่ค้าเนี่ย(ผมไม่เคยดูถูกนะ ที่บ้านค้าขายกันทั้งบ้าน) เพียงเพราะดูผิวเผินจะแต่งตัวปอนๆ แต่ใครจะรู้ละครับ นี่ล่ะเสี่ยตัวจริง. ก็เลยอยากฝากพ่อค้าแม่ค้ามือใหม่อย่าท้อนะครับ ผมไม่ได้มาสอนนะแค่มาเล่าสิ่งที่พบเจอมาให้ฟัง เผื่ออ่านแล้วจะมีกำลังใจกันบ้าง ขอบคุณครับที่อ่านกัน.

แก้ไขเมื่อ 18 พ.ย. 55 23:22:22

จากคุณ : bazayi
เขียนเมื่อ : 18 พ.ย. 55 23:08:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com