Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

และผมก็คิดว่าวันนี้ผมตัดสินใจถูก ติดต่อทีมงาน

กระทู้บอกเล่าและแบ่งปันความสุข

ตอนนี้ผมทำงานแถวอยุธยาที่สามารถขับรถไปกลับบ้านได้ทุกวัน

เมื่อวันศุกร์มีโทรศัพท์จากพี่ที่รู้จักโทรเข้ามาเสนองานให้เงินเดือนที่ไม่รู้ว่าผมจะได้มันเมื่อไรแต่ต้องทำที่โคราชและขอคำตอบวันจันทร์

เสาร์ อาทิตย์ที่ผ่านมานั่งคิดๆว่าจะเอาดีไหมเพราะเงินดีเหลือเกิน แถมได้ตำแหน่งที่ใหญ่ที่สุดในองค์กรตรงนั้น

นั่งคิดนอนคิด เราทิ้งแม่มานาน พ่อเสียตอนม. 6 มาเรียนก็อยู่หอ 4 ปี หนีไปเรียนนอกอีก 1 ปี กลับมาก็อยู่บ้าน 1 ปีแล้วก็ออกมาทำงานต่างจังหวัดตลอด

เพิ่งมา 3 ปีหลังที่ซื้อบ้านใหม่ แล้วก็เลือกที่ไปกลับบ้านได้ และแฟนก็ย้ายมาอยู่ใกล้ๆบ้าน

เมื่อคืนคิดจนนอนไม่หลับ และวันนี้ผมก็ได้คุยกับเจ้านายว่ามีโอกาสเข้ามา คุยกันตรงๆไม่ปิดบัง แกก็แนะว่าเงินดีนะน่าสน แต่อยู่ตรงนี้ยังได้มีอะไรได้เรียนรู้อีกเยอะ (ผมก็สัมผัสถึงว่าแกกำลังสอนอะไรหลายๆอย่าง)

จนตอนเย็นผมก็โทรไปบอกพี่เค้าว่าขอบคุณมากสำหรับตำแหน่งและเงินที่มอบให้ พอวางก็ยังแอบเสียดายเงินเดือนที่มากขนาดนั้น ขับรถกลับก็ยังคิด

พอกลับมาถึงบ้านนั่งทานข้าวเย็นกับแม่และพี่สาวได้ chat กะแฟน อืมผมคิดไม่ผิดแล้ว แม่ผมก็ 66 แล้วเงินเดือนขนาดนั้นมันแปลงกลับมาเป็นความสุขบ้างอย่างไม่ได้ การที่ได้กินข้าวที่แม่เตรียมให้ตอนเช้าได้กินข้าวเย็นกับคุณแม่กะพี่สาวเกือบทุกเย็น การได้ไปหาแฟนบางเย็น ได้ไปกด winning กับเพื่อนสมัยมัธยม มันเทียบไม่ได้จริงๆ

มีความสุขมากครับที่ได้ตัดสินใจไปแบบนั้น  ^ ^

แก้ไขเมื่อ 19 พ.ย. 55 22:33:22

จากคุณ : I am fine thank you
เขียนเมื่อ : 19 พ.ย. 55 22:32:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com