Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ไปจดทะเบียนพาณิชย์อิเลกทรอนิกส์มาแล้วครับ ติดต่อทีมงาน

หลังจากอ่านคำแนะนำ ขั้นตอน จากเวบของกรมพัฒนาธุรกิจการค้า และโหลดเอกสารมากรอก พิมพ์จัดทำเวบไซค์เรียบร้อยแล้ว ก็ไปจดทะเบียนพาณิชย์อิเลกทรอนิกส์มาแล้วครับ  ที่เทศบาลนครขอนแก่น
ขั้นแรกต้องจดทะเบียนพาณิชย์ก่อน แบบ ทพ บุคคลธรรมดากรอกข้อ 1 - 8, ข้อ 12, 14

ข้อ 1 ที่อยู่ ผมไม่ใช่เจ้าบ้าน ต้องมีหนังสือยินยอมให้ใช้สถานที่ประกอบกิจการค้า ก็คือเจ้าบ้านในทะเบียนบ้าน และสำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้านแนบด้วย

ข้อ 3 ชนิดแห่งพาณิชยกิจ ผมกรอกเป็น อีคอมเมิร์ช เจ้าหน้าที่บอกว่าต้องระบุ เช่นขายข้าว ขายเสื้อผ้า เป็นต้น ถ้าเปลี่ยนหรือเพิ่ม ก็ไปแจ้งเปลี่ยนในภายหลังได้
(อันนี้ก็เป็นปัญหาสำหรับผมนะครับ เพราะผมเอาสินค้าลงเวบหลายแบบ ที่ดิน ที่นา แอมป์กีต้าร์ ข้าวฮาง เสื้อ ผ้า เท่าที่จะคิดได้ จะยังมีอีกคือติดต่อขอกีต้าร์ เครื่องขยายเสียงสเตอริโอไฮไฟมาลงเวบ จิปาถะ ฯลฯ)

ข้อ 4 จำนวนเงินทุนที่นำมาใช้ในการประกอบพาณิชยกิจเป็นประจำ ผมกรอก 10,000 บาท เจ้าหน้าที่ท้วงติงว่าทำไมน้อยจัง ขายของมีเงินแค่นี้จะขายได้ยังไง ขอให้ลงเงินทุนใหม่ ทั้งสำนักงานหันมามองหน้าผมและอมยิ้ม ผมบอกว่าจริงๆ ผมไม่มีเงินลงทุนเลย ขายแบบไม่สต๊อกสินค้า สินค้าอยู่ที่สหกรณ์ อยู่ที่กลุ่มอาชีพ ถ้ามีคนกดซื้อและโอนเงิน ผมก็โทรศัพท์บอกสหกรณ์ให้ส่งสินค้าไปให้ลูกค้า ทำเวบขายของก็ฟรี มีเงินจ่ายไปจริงๆคือค่าจดโดเมนเนม 450 บาท

ข้อ 7 วันที่เริ่มต้นประกอบพาณิชยกิจในประเทศไทย ตั้งแต่วันที่ อันนี้ผมกรอกวันที่ผมสมัครเว็บขายสินค้า เจ้าหน้าที่ให้ลงวันที่ไปจดทะเบียนพาณิชย์

เอกสารแนบ ทพ
ข้อ 5 โปรดเลือกหมวดหมู่ของเว็บไซค์ ข้อนี้ผมกรอกตามคำแนะนำของกรมพัฒนาธุรกิจการค้า คือ อื่นๆ (โปรดระบุ สินค้าเกี่ยวกับอีคอมเมิร์ช) เจ้าหน้าที่ให้ระบุแบบเดียวกับเอกสาร ทพ ข้อ 3

ตอนนี้เลยยังไม่ได้จะทะเบียนพาณิชย์และทะเบียนพาณิชย์อีเลกทรอนิกส์

แผนที่ตั้งร้านเขาก็ดูนะครับ
หน้าเวบที่พิมพ์ไปเขาก็ดู แต่ผมพิมพ์หน้าเวบของผมแล้วไม่พิมพ์ทั้งหน้า พิมพ์เป็นส่วนๆ ซึ่งรวมแล้วหลายหน้ามากเลย ผมเลยจับจอภาพพิมพ์สีเฉพาะหน้าแรกไปครึ่งหนึ่ง

เอามาเล่าให้มือใหม่ฟังครับ สำหรับคนที่รู้แล้วก็ขออภัยครับ

จากคุณ : Narin-nar
เขียนเมื่อ : 23 พ.ย. 55 16:15:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com