Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รู้สึกว่า ตนเองขอเงินเดือนน้อยไป จะทำอย่างไรดี ขอคำปรึกษาหน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

เพิ่งรู้สึกตัวว่า ขอ เงินเดือนน้อยไปครับ ผมควรจะเจรจาเรื่องเงินเดือนใหม่ตอนนี้ หรือทำไปซักพักแล้วค่อยคุยดีครับ (ตอนนี้ทำงานมาได้ 15 วันแล้ว)

ปัจจุบันผมอายุ 32 แล้ว เคยทำงานตอนจบใหม่ ๆ อยู่ 2 ที่ ที่ละไม่ถึงปี แล้วตัดสินใจ ออกมาทำธุรกิจส่วนตัว (ร้านของชำ) ทำอยู่ 5 ปี ไปไม่รอด โดนห้างใหญ่แย่งลูกค้า เลยออกมาหางานบริษัททำ

สมัครงานไปเรื่อย ๆ จนในที่สุดก็ได้งาน เป็นบริษัทเล็ก (เล็กมาก ๆ ยังสร้างไม่เสร็จเลยด้วย กำลัง ก่อ อิฐ ฉาบปูนกันอยู่เลย )
ด้วยความที่ผมอายุก็เยอะแล้ว แถม ไม่ได้ทำงานบริษัทนาน เลยเรียกเงินเดือนไปแค่ 9000 เพราะกลัวเขาไม่รับ อีกอย่างผมต้องมาอยู่ในกทม ไม่มีหออยู่ ทางบริษัทได้จัดหอพักเก่า ๆ ดัดแปลงเป็นโรงเก็บสินค้าของบริษัทให้ผมอยู่ เป็นห้องเล็ก  รังหนู แต่พออยู่ได้ (ค่าห้อง 1000 ค่าไฟต่างหาก น้ำฟรี)
ซึ่งแถวบริษัทผม (จรัญสนิทวง 65) หอพักแพงมาก 3000 up ทุกที่ ก็ยังดีที่บริษัทมีที่พักให้

แต่

มารู้สึกตัวตอนหลังว่า เราเรียกน้อยไปเรียกแค่ 9000 บาท ถึงแม้จะมีที่พักราคาถูกให้ แต่ผมก็รู้สึกว่ายังไม่เพียงพอ

ผมอยากปรึกษาทุกท่านว่า

1  ผมควรเข้าไปเจรจาขอเงินเดือนเพิ่มตอนนี้ดีหรือไม่ (เพิ่งทำได้ 15 วัน)
2  หรือทำงานไปซักพักค่อยเจรจาดีครับ (อาจซัก 6 เดือน หรือ 1 ป๊)

(ใจผมอยากได้ซัก 15000 เกือบลืมบอกไป ผมทำตำแหน่ง จนท การตลาดครับ

ปล ผมอยากมีบ้านแถวฝั่งธนบุรีครับ เพราะผมเกิดและโตที่ฝั่งธน แต่มีเหตุจำเป็นต้องย้ายไปต่างจังหวัด ตอนนี้ได้กลับมาทำงานฝั่งธน ผมก็ยิ่งอยากมีบ้านแถวนี้เข้าไปอีก 15000 ที่ผมขอนี่ ก็ เพื่อ นำไปทำเรื่องซื้อบ้านครับ 9000 ธนาคารไม่ให้แน่ เข้าใจว่าบ้านฝั่งธนแพง แต่ขอให้อยู่ใกล้ ๆฝั่งธน ก็ยังดี พุทธมณฑลก็ได้ไม่เป็นไร ขอให้ใด้อยู่แถว ๆ ฝั่งธนเถอะ

จากคุณ : donraemo
เขียนเมื่อ : 26 พ.ย. 55 18:46:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com