Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

--ขอแชร์เคล็ดลับในการทำงานประจำแบบเป็นยอดมนุษย์เงินเดือนครับ--- ติดต่อทีมงาน

.
.
ช่วงที่ผ่านมาเห็นมีเด็กๆน้องๆมาบ่นว่าทำงานเงินเดือนแค่นี้
จะตั้งตัวได้ยังไง จะซื้อบ้านยังไง จริงๆมันมีตัวแปรเยอะครับ
ในการที่คนเราจะตั้งตัวได้ และบางอย่างควบคุมยาก
แต่สิ่งที่ควบคุมได้ง่ายที่สุด และลงมือทำได้เลย ก็คือควบคุม
ตัวเราเอง ในกระทู้นี้ ผมไม่ได้แนะนำการออม การลงทุนนะครับ
แต่ผมจะแนะนำสิ่งที่ง่ายกว่านั้น และลงมือทำได้เลยตั้งแต่วินาทีที่อ่านจบ

วันนี้ผมขอแชร์ข้อคิดในการทำงานประจำของผมให้ประสบความสำเร็จครับ
มีแค่สองข้อง่ายๆ ลองทำได้เลย
ประสบความสำเร็จในที่นี้อาจจะไม่ใช่ตัวเงินเดือน
อันนั้นเป็นแค่ผลพลอยได้ แต่ผมเชื่อว่าถ้าคุณทำสองข้อนี้ได้
เงินเดือนจะตามมาเองแบบที่คุณไม่ต้องร้องขอ
แต่สิ่งที่จะได้ทันทีก็คือ ความสุขในการทำงานครับ ^ ^

1.ผมเชื่อว่า ฉันทะ (การมีใจรักในสิ่งที่ทำ) นั้นสำคัญมาก
เพราะถ้าคุณมี ฉันทะ ข้อต่อๆไปจะตามมาเอง
และส่วนใหญ่นี่คือข้อที่ทำให้คนทำงานต่างๆ
ประสบความสำเร็จในสิ่งที่ตัวเองทำ

ตอนเด็กผมชอบรถมาก อยากต่อทามิย่า ที่เป็นโมเดลรถ
แต่ตอนเด็กๆผมไม่เข้าใจว่ามันไม่ใช่ของเล่นของเด็ก 8-9 ขวบ
ซื้อมาก็ทิ้งไปหลายกล่องเพราะมันประกอบยาก

แต่ผมไม่ยอมแพ้ ผมทุ่มเทเวลากับมันอย่างมาก
วันหยุดแทบไม่ออกไปไหนนั่งต่อตั้งแต่เก้าโมงเช้ายันเที่ยงคืน
ในที่สุดผมก็ทำได้และไม่รู้สึกเหนื่อยเลย ในขณะที่คนอื่นๆมองว่าบ้า

ผมว่ามันก็เหมือนกับการทำงาน ถ้าเราทำมันเพราะเรามองว่า
มันท้าทาย และทำมันด้วยความรัก ผลของมันคุ้มค่าที่จะลองทำ
ยังไงก็ไม่เหนื่อย บางคนบอกให้ห่วงเรื่องสุขภาพ
ผมว่าสุขภาพแย่ๆของคนทำงานหลักๆมันเกิดจากความเครียดครับ
แต่ผมทำงานอย่างมีความสุข มันเหมือนคุณทำงานอดิเรกทั้งวัน
มันมีแต่ความสุข และไม่เหมือนการทำงาน

วันหยุดไปเตะบอล ตีแบทกับเพื่อน
สุขภาพผมดีกว่าเพื่อนๆที่ทำงานเวลาปกติซะอีก
ทั้งๆที่ช่วงที่ผ่านมา ผมทำงานแบบเก้าโมงเช้ายันเที่ยงคืนเกือบทุกวัน
เพราะเวลาที่คุณมีความสุขร่างกายคุณรับรู้ได้ครับ
ในเวลาที่มีความเครียดก็เช่นเดียวกัน

แต่แน่นอนว่างานที่ได้รับมา มันไม่ได้สนุกทุกงาน
หัวหน้าผมเคยสอนไว้ตอนที่ผมเริ่มทำงานว่า สิ่งแรกที่คุณต้องทำ
หลังจากได้รับมอบหมายงานมาก็คือ "มองหาความสนุกจากมันให้ได้ครับ"
ไม่ว่าจะแง่มุมไหนๆ มันมีอยู่เสมอครับ ข้อนี้คงต้องหัด และทำให้คล่องเลย
ผมทำแบบนี้เสมอๆ ตอนนี้เป็นหัวหน้าคนก็สอนน้องๆในออฟฟิสแบบนี้เช่นกัน

ผมเคยนั่งคิดงานแบบ brainstorm กับน้องๆในทีม แล้วนั่งอยู่นาน
ก็คิดกันไม่ออก ไม่มีใครพูดอะไรเงียบกันหมด เพราะงานมันค่อนข้างน่าเบื่อ
ผมเลยใช้วิธีหมุนปากกา เหมือนในวงเหล้า
คือถ้าปลายปากกาหมุนไปที่ใคร คนนั้น ต้องโยนมา 1 ไอเดียโดยให้เวลา 5 นาที
แล้วพอเล่ามาถ้าทุกคนในทีม บอกว่าไม่ผ่าน ต้องวางเงินไว้ 20
เพื่อเป็นค่าอาหารเย็นที่จะไปทานด้วยกันเย็นนั้น คราวนี้สนุกกันใหญ่
นั่งแป๊บเดียวไอเดียเพียบเลย ตอนเย็นได้ไปทานข้าวด้วยกันอีก
แบบนี้เป็นต้นครับ เดี๋ยวมาต่อข้อสองนะครับ

จากคุณ : rar chair
เขียนเมื่อ : 27 พ.ย. 55 10:25:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com