Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามเรื่องสัญญาจ้างค่ะ ติดต่อทีมงาน

บ. ระบุในสัญญาว่า ระหว่างทดลองงานสามารถเลิกจ้างได้โดยไม่ต้องบอกล่วงหน้า 30 วัน.. ถ้าเราเซ็นต์รับไปแล้วสัญญาจะมีผลไหมคะ เพราะว่าขัดกับกม.แรงงาน เราเข้าใจถูกไหมคะ?
และระยะการทดลองงานถ้าทำงานเกิน 4 เดือนแล้วทางบ. ยังให้ทำงานต่อไปก็คือถือว่าผ่านทดลองงานแล้วไม่ว่า บ. จะกำหนดไว้เป็นกี่เดือนก็ตาม ถูกต้องไหมคะ?
สุดท้าย สัญญาจ้างงาน จำเป็นต้องทำไหมคะ ถ้าเราไม่มีเงื่อนไขเพิ่มเติมเช่น เงินเดือน โบนัส หรืออื่นๆ? มีแต่เงินเดือนปกติอย่างเดียว ถ้าเราไม่เซ็นต์เลยจะมีผลอะไรไหมคะ

เพิ่มเติมค่ะ
1.  เรื่องค่าคอมมิชชั่นควรจะมีระบุในสัญญาชัดเจนไหมคะว่า ให้กี่ % คิดจากยอดหรือจากผลกำไร หรืออื่นๆ หรือบอกแค่ว่าตามโครงสร้างบริษัทก็ได้คะ?
2. กรณีในสัญญาระบุว่าเราต้องทำยอดขายได้เท่านี้ภายในระยะเวลาที่กำหนด แต่เราทำไม่ได้ตามสัญญา  (ทำไม่ได้แน่นอน เพราะเค้าเขียนเว่อร์ไว้จากที่คนอื่นๆเคยทำได้หลายเท่าตัวมากๆ) จะมีผลให้เค้าสามารถให้เราออกได้โดยไม่ต้องจ่ายค่าชดเชยหรือเปล่าคะ?

ขอบคุณทุกคนค่ะ

แก้ไขเมื่อ 30 พ.ย. 55 16:42:07

จากคุณ : JaE-Ny ThE PiG
เขียนเมื่อ : 30 พ.ย. 55 16:15:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com