ความคิดเห็นที่ 17
มีเงิน 2 แสนบาท
เอาไปซื้อพลอยมาขาย 1 แสน เริ่มจากพลอยโหลๆ (ที่เป็นของแท้นะ) ราคาหารเฉลี่ยราวๆ 500 บาท ก็ได้มา 200 ชุด (100,000 หาร / 500 = ได้ 200 รายการ)
ต้นทุนต่อชิ้น 500/40 = 12.5 เหรียญ
บวกกำไร 200 บาทต่อชิ้น/40 = 5 เหรียญ
ตั้งราคาขาย 12.5 + 5 = 17.5 เหรีญญ
ค่าขนส่ง 8 เหรียญ ชิ้น
เอามาโฆษณา(โพสขาย) 200 รายการ ค่าโพส = 0.60 เหรียญ + 0.25 เหรียญ = 0.85 เหรียญ ต่อ 1 โพส เป็นค่าโฆษณา 0.85 เหรียญ x 200 โฆษณา = 170 เหรียญ x 40 บาท = 6,800 บาท (โพสขาย 17.5 เหรียญ + ใส่รูป gallery)
เป็นต้นทุนค่าโพส เบื้องต้น 6,800 บาท
โพสไป 5 รายการขายได้ 1 รายการ จะเป็นโพสจริง = 6,800 x 5 = 34,000 บาท
สมุติขายได้ 17.5 x 200 รายการ = 3,500 เหรียญ x 40 บาท = 140,000 บาท
ค่า final fee (ขายของได้) 3,500 เหรียญ x 5.25% = 183.75 เหรียญ x 40 = 7350 บาท
ค่าขนส่ง(เท่าจริง) 8 เหรียญ ชิ้น x 200 = 1600 เหรียญ x 40 = 64,000 บาท
รวมเงินรับ 3,500 + 1,600 = 5,100 เหรียญ
ค่า paypal fee 3.9% + 0.3 5,100 เหรียญ x 3.9% = 198.9 เหรียญ 198.9 + 0.30 = 201.9 เหรียญ x 40 = 8076 บาท
ได้เงินจริง 5,100 - 201.9 = 4898.1 เหรียญ x 40 บาท = 195,924 บาท
เงินรับ 195,924 บาท
ค้นทุน ต้นทุนค่าพลอย =100,000 บาท ค่าโพส ebay = 34,000 บาท ค่า final fee = 7,350 บาท ค่าขนส่ง shipping = 64,000 บาท ค่า paypal fee รับเงิน = 8,076 บาท ค่าอื่นๆ = 10,000 บาท
รวมต้นทุน = 223426 บาท
ขาดทุน 223,426 - 195,924 = 27,502 บาท
ผมคำนวนให้ดูแบบขาดทุนอะนะ แบบกำไรเด๊ยวคนขายคนอื่นจะมาว่าผมอีก 555
วิธีการทำให้กำไร ลองเอาไปทำดูไม่ยาก
ขาดทุนแค่ 27,502 บาท ทำให้กำไรไม่ยาก ลดค่าอื่นๆไป 10000 บาท และ ขายพลอยง่ายกว่า โพส 2 ขายได้ 1 ก็จะลดลง อีก 20400 บาท ต้นทุนลด 30400 - 27,502 กำไรแล้ว 2898 บาท จริงๆ แล้วต้นทุนคงลดไม่ได้อีกแล้ว แนะนำให้ขายแบบ auction เอากำไรมากๆ แทนดีกว่า
ลองเอาไปบริหารเองให้ได้กำไรละกัน มีคนทำได้จริงๆ อยู่เยอะเลยละ
ถ้าขายแบบ Auction คือประมูล อาจจะทำให้ขายได้จากเดิม 2-3 เท่าเป็นไปได้สูง เพราะขายแบบ auction กำไรเยอะ
กว่า ขายแบบราคาตายตัว (การขาย auctions มีเสน่หในตัวมันเอง)
ถ้าจะให้อธิบายมันลำบาก เพราะละเอียดอ่อน และที่แน่นอนคือ มันไม่แน่ไม่นอน และไม่ตายตัว แปะๆ เลยบอกไม่ได้
จริงๆ ธุรกิจขายของใน ebay เป็นสิ่งที่น่าลงทุนมากนะครับ แต่ทำตอนนี้อาจจะต้องลงทุนมากหน่อย ทำได้ถ้าทำจริงๆ เหมาะสำหรับสินค้าส่งออกย่อยๆครับ
ขายใน ebay เสี่ยงน้อยกว่า ทำ e-commerce นอกเว็บ ebay
จากคุณ :
เฒ่า(ทารก)
- [
27 มิ.ย. 48 10:37:09
]
|
|
|