CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ถามพี่ ๆ เพื่อน ๆ ที่เคยสอบ CISA 1

รบกวนถามเป็นข้อ ๆ ครับ
    1. อยากรู้ว่าเตรียมตัวสอบนานขนาดไหนครับเช่นเข้าอบรมก่อนแล้วสอบ
    2. หาข้อมูลการสอบเพิ่มเติมนอกจากหนังสือหรือเปล่าเช่นข้อสอบเก่า หรือจากคนที่เคยสอบมาก่อน
    3. ส่วนใหญ่คนที่มาสอบ ทำงานอยู่ในแวดวงหลักทรัพย์ หรือมีประสบการณ์เกี่ยวกับการเงิน หรือเป็นมาร์ มาก่อนหรือเปล่าครับแล้วค่อยมาสอบ
    4. จำเป็นต้องสมัครโปรแกรม mock exam cisa level 1 ของ tsi ก่อนหรือเปล่าครับถึงจะสอบได้ง่ายขึ้น
    5. ด้วยค่าใช้จ่ายที่ค่อนข้างมาก เช่นค่าสมัครสอบตั้ง 5000บาท เครื่องคิดเลขของไทบา อีก 1000 กว่าบาท (อันนี้ก็ไม่เคยใช้่เลย ท่าทางจะยากกว่าเครื่องคิดเลขธรรมดา)  ค่าหนังสือสอบอีก 2000 กว่าบาท  ค่าขึ้นทะเบียนอีก 214 บาท อยากรู้่ว่าสอบได้จะคุ้มมั๊ย
    6. ค่อนข้างหนักใจในบางหมวด เช่น หมวดคำนวณต่าง ๆ ทำอย่างไรดีึ
    7. สำหรับคนที่เป็น marketting ของ บล.จำเป็นในแง่ของการแนะนำได้มากน้อยแค่ไหนของการประกอบวิชาชีพนี้(ที่มิใช่มีแค่ใบอนุญาต ประเภท ข)

ตอนแรกตั้งใจจะลองสอบ CFA แต่ไม่ไหวอ่ะ ภาษาัอังกฤษล้วน ๆ ขอแค่ cisa ดีก่า ยังไงก็ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ....

จากคุณ : pexkie - [ 15 ก.พ. 49 17:26:18 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป