Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอถามความรู้เรื่องหุ้น จากมือใหม่นะครับ คำถามเบสิกที่ผมอยากรู้มาก ๆ

1. ราคาหุ้นที่มาขึ้น - ลง เพราะว่าอะไรครับ ?
    เช่นถ้าขึ้น เพราะมีคนเสนอซื้อ ด้วยราคาที่สูงกว่าราคาปัจจุบันและต้องมีคนขายที่ราคาตามที่เสนอซื้อนั้นด้วยใช่ไหม
    แล้วถ้าเป็นอย่างว่า เรื่องปริมาณหุ้นที่ซื้อ-ขายจะมีส่วนเกี่ยวข้องอย่างไรกับราคาหุ้นรึเปล่าครับ

2. เรื่องปริมาณหุ้น ถ้าสมมต 10 โมงเช้า 5.00 พอ 11 โมง 5.50 ด้วยปริมาณซื้อ-ขายหุ้น 5000 หุ้น จะสรุปได้รึเปล่าครับ ว่าเป็นการซื้อที่ราคามากกว่า 50 สต.

3. ถ้าซื้อ-ขาย ด้วยราคาปัจจุบัน เป็นจำนวนมหาศาล จะเป็นผลต่อราคาด้วยรึไม่ครับ

จบแล้วครับ ขอบคุณที่ส่งเสริมปัญญาให้ผมนะครับ

จากคุณ : wbs - [ 16 ส.ค. 50 20:53:32 A:58.64.87.122 X: TicketID:152924 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom