Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอความเห็นหน่อยคับเกี่ยวกับการเรียนคับในมหาวิทยาลัยอันดับ1

ผมมั่นใจว่าทุกคนในบอร์ดนี้ย่อมมีความทะเยอะทะยาน มีความสามารถทุกคน จิงอยากขอความเห็นหน่อยคับว่า การเรียนที่เมืองนอกนั้นจริงๆแล้วเค้าดีกว่าบ้านเราจริงๆหรอคับ ผมได้นั่งลองอ่านหลักสูตรของการเงินของ wharton school ซึ่งเป็นมหาลัยจัดอันดับเป็นที่1 ในปี07 whartonhttp://finance.wharton.upenn.edu/courses/CourseDesc/ ผมลองดูแล้วหลักสุตรของเค้าก็คล้ายๆกับของมหาลัยในบ้านเราเลยนะคับ อะไรที่ทำให้เค้าดีกว่าเรา เป็นเพราะว่าเค้าอยู่ในประเทศที่พัฒนาแล้วรึป่าว เชื่อว่าหลายๆคนที่เรียนการเงินคงผ่านวิชาพวกนี้กันมาแล้ว เค้าเอาอะไรเป็นตัววัดคับ ว่าของเค้าดีกว่าเรา เด็กบ้านเรา อย่าง ธรรมศาตร์ จุฬา เอแบค ก็ต้องเจอกับหลักสูตรพวกนี้อยู่แล้ว หรือว่าเป็นที่วิธีการถ่ายทอดสู่นักศึกษาครับ รบกวนช่วย ออกความเห็นหน่อยนะคับ ผมคิดว่านะสอบซีซ่าจนจบทุกระดับ ยังยากกว่าเลยอ่า ผมไม่เคยเรียนซีซ่านะคับ จากที่เคยๆอ่านดู รบกวนขอความคิดเห็นที่มีเหตุผลจริงๆนะคับ ไม่เอาแบบมาว่ากันนะคับ ผมกลัวจิงๆเวลาโพสอะไรในพันทิป เด๋วก็มีคนมีว่า มาประชดประชัน ผมไม่ได้มีเจตนาไม่ดีเลยนะคับ ขอบคุณมากคับ

จากคุณ : bangkok - [ 4 พ.ย. 50 02:39:53 A:58.136.53.107 X: TicketID:137674 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom