Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

"น้ำมันแพง-W1" เก็บเงินกองทุนน้ำมันฯ แถมยังมาลอยตัว LPG อีก รัฐคิดอะไรอยู่เนี่ย?

สวัสดีครับ

หลังจากกระทู้น้ำมันแพง ( http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/topic/I6071100/I6071100.html ) ได้รับความนิยมล้นหลาม (ฮา) ทำให้มีคำถามและประเด็นสงสัย รวมถึงประเด็นชวนคิดออกมามากมาย ทั้งหน้ามายและหลังมาย

ประกอบกับสงสัยว่าหัวหน้าผมจะแอบเห็นผมเล่น pantip บ่อยๆ เค้าเลยสรรหางานอะไรก้อไม่รู้ มาให้ตรึมเลย จนหาเวลาค้นคว้าในสิ่งที่ทุกๆ ท่านสงสัยไม่ค่อยได้เลย

พอดีได้อาศัยช่วงหยุดยาวสามวันเนี่ยละครับ มาเขียนกระทู้นี้ให้ทุกท่านได้อ่านกันอีกครั้ง

ช้าไปหน่อยก้อขออภัย ณ โอกาสนี้นะครับ (แหม SET 1000 จุดรอนานกว่านี้ ยังรอกันได้เลยนะครับ ^^ )

กระทู้เก่า เริ่มแก่แล้ว เรียกแขกไม่ค่อยได้ เพราะฉะนั้นขออนุญาตแตกพาร์นะครับ (อีกสักพักจะออกข่าวพันธมิตร แล้วก้อ ลดทุน เอาเงินไปจ่ายหนี้ เพื่อจะได้แจกปันผลได้ ตาม step ^^" ) ให้กระทู้นี้เป็นกระทู้ลูกจากอันก่อนละกัน เพราะจะเก็บตกหลายๆ อันที่ไม่ได้กล่าวถึง (แต่มีคนถามหา ฮา)

Outline มีสองเรื่องใหญ่นะครับ คือ

1. กองทุนน้ำมันเชื้อเพลิง: บทบาทและอิทธิพลต่อโครงสร้างราคาน้ำมันขายปลีกของประเทศไทย

2. การปล่อยลอยตัว LPG: ทำไมและอย่างไร รวมถึงผลกระทบต่อเราๆ ท่านๆ

นิดนึงนะครับ กระทู้นี้เป็นข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้นนะครับ และผมพยายามจะอธิบายในมุมมองของรัฐบาลต่อการกระทำแต่ละอย่าง ว่าเค้าคิดอย่างไรอยู่

แต่ไม่ได้หมายความว่า ผมจะเห็นด้วยไปทุกเรื่องนะครับ

อย่าคิดว่าผมมาแก้ต่างแทนเค้าน้าา ^^"

ข้อมูลส่วนใหญ่นำมาจากเวปไซต์ของ EPPO นะครับ โดยเฉพาะ link นี้   http://www.eppo.go.th/lpg/LPG-KPC116.pdf

ถ้าข้อมูลอันนี้บอก source ว่า EPPO เฉยๆ แสดงว่ามีอยู่ในเวปนะครับ ทุกท่านที่สนใจ เปิดเข้าไปชมได้ :)

และเนื่องจากคาดว่าเนื้อหากระทู้นี้คงจะมีประเด็นไม่เห็นด้วยอย่างกว้างขวางแน่นอน :)

พูดคุยกันด้วยเหตุผลครับ ยินดีต้อนรับทุกท่านเลย ^^

แก้ไขเมื่อ 12 ธ.ค. 50 09:11:25

จากคุณ : m_ple - [ 12 ธ.ค. 50 08:12:46 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom