Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

...กราฟและคำบรรยายสุดเจ๋ง...จาก อ.แท็กซี่นิรนาม (1)

วันนี้ดัชนีตลาดยังติดลบ พายุยังไม่สงบดี อยากอยู่เฉยๆ เงียบๆ ไม่ซื้อไม่ขาย มาตั้งกระทู้ฆ่าเวลา ศึกษากราฟสวยๆ กันดีฝ่า อิอิ

คือแบบว่า...ผมติดตามอ่านข้อเขียนที่อาจารย์แท็กซี่นิรนามตอบในห้องสินธรนี้มาระยะหนึ่งแล้ว ได้เรียนรู้เรื่องกราฟจากท่านพอสมควร แม้อาจารย์จะไม่ได้สอนตรงๆ แต่จากคำบรรยายที่ท่านได้ติดแปะไว้กับกราฟทำให้ผู้สนใจใคร่รู้เสาะแสวงหาและเรียนรู้เพิ่มเติมได้มากขึ้น ถือเป็นรูปแบบการแบ่งปันความรู้ที่สุดยอดมาก (ในความคิดของผม)

จำได้ว่า อาจารย์แท็กซี่เคยตั้งกระทู้เพื่อแนะนำเรื่องกราฟโดยเฉพาะ ชื่อกระทู้ “การวิเคราะห์ทางเทคนิคขั้นกลาง” เมื่อวันที่ 1 พ.ย.50 ที่ผ่านมา แต่กระทู้ที่ว่านั้นผมหาไม่เจอซะแล้ว ไม่ทราบว่ามันหายไปไหน (ใครหาเจอ รบกวนช่วยทำ Link ด้วยครับ จักขอบพระคุณมาก) _/\_

มีน้องที่รู้จักกันทางอินเตอร์เน็ตคนหนึ่ง เธออยากเรียนรู้เรื่องหุ้น ผมได้บอกให้เข้ามาอ่านกระทู้ในห้องสินธรนี้เลย ค่อยๆ เรียนรู้ไป อ่านข้อเขียนของทุกๆ คน และถ้าจะเน้นเรื่องกราฟก็พยายามอ่านตามอาจารย์แท็กซี่ในแต่ละวันให้เข้าใจ แค่นี้ก็น่าจะเป็นพื้นฐานที่ดีสำหรับมือใหม่ใฝ่รู้แล้ว ส่วนถ้าจะเอารายละเอียดก็ค่อยไปหาที่เรียนเพิ่มเติมเอาเองทีหลัง

น้องบอกว่า ได้อ่านกราฟเฉพาะช่วงหลังๆ อยากอ่านก่อนหน้านั้นด้วย เผอิญผม Save กราฟของอาจารย์แท็กซี่ไว้พอสมควร ได้ทยอยส่งทางเมลไปให้น้องเค้า แต่รู้สึกว่าไม่ค่อยเวิร์คเท่าไหร่ เลยคิดว่าน่าจะตั้งเป็นกระทู้รวบรวมกราฟของอาจารย์แท็กซี่ไว้ในห้องสินธรนี้ซะเลย น้องเค้าก็จะได้เรียนอย่างสะดวกมากขึ้น และเพื่อนสมาชิกชาวสินธรคนอื่นๆ ที่สนใจก็จะได้เรียนรู้ไปด้วย

ทั้งหมดคือที่มาของกระทู้นี้ ซึ่งจะใช้เป็นที่รวบรวมกราฟสวยๆ และคำบรรยายเจ๋งๆ ที่อาจารย์แท็กซี่นิรนามได้โพสต์ไว้ เกือบทั้งหมดเป็นกราฟที่อาจารย์เขียนตอบใน Sinthorn Summary ที่ท่าน roadtrip นำมาให้พวกเราดูกันทุกเย็น ขอขอบพระคุณท่าน roadtrip มา ณ ที่นี้ด้วยครับผม _/\_

ผมขออนุญาตท่านอาจารย์แท็กซี่นิรนาม เจ้าของรูปกราฟทั้งหมด มา ณ ที่นี้เลยละกันนะครับ ความดีทั้งหมด (หากจะมีในกระทู้นี้) ขอมอบให้ท่านอาจารย์ผู้เป็นเจ้าของผลงานทั้งสิ้น ผมเองเป็นเพียงผู้รวบรวม เรียบเรียงและนำเสนอเท่านั้นครับ (เรียบเรียงตามลำดับวันเวลา ตั้งแต่ 1 พ.ย.50 มาจนถึงปัจจุบัน และจะ update ไปเรื่อยๆ เท่าที่โอกาสจะอำนวยให้ และหากท่านใดจะร่วม update ก็ยินดีและขอบพระคุณมากครับ) _/\_

เอาหละ เกริ่นซะยืดยาว มาเริ่มต้นกันเลยดีกว่า แอ่น...แอน...แอ๊นนนนน.....

ขอเปิดกระทู้ด้วย “พาหนะคู่ใจของอาจารย์เลยละกันคร๊าบ..บ..บ

จากคุณ : Niranai - [ 19 ธ.ค. 50 14:39:37 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom