Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ตลาดลงหนักแบบนี้ น่าจะยังมี "หุ้นน่าจับตามอง" อยู่นะ

ในวิกฤตแบบนี้ยังมีโอกาสให้เราหยิบฉวยนะ ผมว่า ดัชนีลงเยอะ นั่นหมายถึงราคาหุ้นที่เราหมายตาก็ลงมาให้ซื้อต่ำๆ เช่นกัน (ไม่รู้จะเป็นการ "ยื่นมือไปรับมีดที่กำลังตกจากฟ้า" อย่างที่หลายท่านเตือนไว้หรือเปล่านะครับ)

แต่วันนี้ผมเห็นหุ้นอีกตัว "น่าจับตามาก" (นอกจากหุ้นตัวเดิมที่เคยแนะนำไปและมันก็ขึ้นมาแล้ว 5% และวันนี้ก็ยังไม่ยอมลดลงเลย ทั้งๆ ที่ดัชนีลงไปเยอะ อิอิ)

จริงๆ การแนะนำหุ้นหรือใบ้หุ้นในเว็บบอร์ดแบบนี้ค่อนข้างเสี่ยง เปลืองตัวพอสมควร แนะนำถูกเสมอตัว แนะนำพลาดก็โดนกระทืบจมไปเลย ผมตระหนักในข้อนี้ดี

แต่ผมคิดว่า การเสาะแสวงหาหุ้น เมื่อเราเจอแล้วคิดว่าดี น่าสนใจ แล้วนำมากระซิบบอกเพื่อนๆ ให้ "จับตาและหาจังหวะรับ" ในราคาที่ต่ำที่สุด (เท่าที่จะเป็นไปได้) น่าจะสร้างประโยชน์มากกว่าโทษแน่นอน เพราะหุ้นที่ให้จับตาราคาต่ำมากๆ เราจึงไม่ได้ชวนคนไปซื้อหุ้นที่ยอดดอย และหากจะลงก็คงลงอีกไม่มาก มีแต่จะหาทางกลับตัวและสร้างกำไรให้กับผู้ที่เข้าซื้อ (ในจังหวะที่ดีที่สุด) เท่านั้น

ถามว่า แล้วผมได้อะไร (หรือคาดหวังอะไร) ถึงกล้ามาโพสต์อะไรที่เสี่ยงและเปลืองตัวแบบนี้ คำตอบคือ ผมคาดหวังเงินบริจาคเล็กๆ น้อยๆ ให้กับวัดพระบาทน้ำพุ จากเพื่อนๆ ที่หาจังหวะเข้าซื้อขายแล้วได้กำไรจากหุ้นที่ผมแนะนำ โดยผมขอทำข้อตกลงง่ายๆ ดังนี้

ข้อตกลง (สัญญาใจ)
    1. ลงทุนด้วยความพอเพียง ไม่โลภมาก หากหุ้นสามารถทำกำไรให้ 5% - 10% ก็น่าจะเพียงพอแล้ว (มากกว่าฝากประจำธนาคารทั้งปีหละน่า อิอิ)

2. ผลลัพธ์จากการลงทุนถือเป็นความรับผิดชอบของท่านแต่เพียงผู้เดียว

3. ก่อนการซื้อขาย ขอให้ท่านโทรศัพท์ไปบริจาค 9 บาทแก่วัดพระบาทน้ำพุ โทรไปที่ 1900-222-200 (โทรได้ทุกระบบครับ)

4. หากขายออกไปแล้วมีกำไร ขอให้ท่านโอนเงินบริจาคให้กับวัดพระบาทน้ำพุอีกครั้ง ตามกำลังศรัทธาและอัตราส่วนกำไรที่ท่านได้รับ (ถ้าเป็นไปได้ 10% ของกำไรจะดีมาก เช่น กำไร 10,000 บาท ก็โอนบริจาค 1,000 อย่างนี้เป็นต้น)

...................................

หากท่านใดสนใจหุ้นน่าจับตาและพร้อมรับข้อตกลงดังกล่าวก็กระซิบไปได้ หากท่านไม่พร้อมรับข้อตกลงก็ไม่เป็นไรครับ

อ้อ...ขอท่านอย่าเพิ่งหมั่นไส้ผมนะครับ ผมก็แค่นาย Niranai ชายไทยตัวเล็กๆ คนหนึ่งเท่านั้นเอง ไม่ค่อยรู้เรื่องหุ้นนักหรอก แต่พอมั่วๆ ได้ ฟลุ๊คบ้างเป็นบางคราว ที่อาสาแนะนำหุ้นให้เพื่อนๆ เพราะอยากเชิญชวนให้คนร่วมบริจาคทำบุญต่อชีวิตมนุษย์ กับทางวัดพระบาทน้ำพุเท่านั้นเอง

สำหรับบรรดาเซียน ปรมาจารย์หรือเทพทั้งหลาย อย่าเพิ่งหมั่นไส้ผมเลยนะครับ ถือซะว่า เป็นอีกวิถีทางหนึ่งของแมลงเม่าตัวเล็กๆ ตัวหนึ่งในห้องสินธรเท่านั้นเอง หากเห็นว่าขัดหูขัดตาท่านก็กรุณามองข้ามแมลงเม่าตัวนี้ไปเถอะครับ

กราขอบพระคุณครับผม _/\_

จากคุณ : Niranai - [ 10 มี.ค. 51 20:39:09 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom