Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ใครจะว่าโง่ก็ช่าง แต่ขอถามหน่อยครับ

คือผมเพิ่งจะเริ่มเทรดหุ้นมาเมื่อหลังสงกรานต์ที่ผ่านมา ซึ่งหุ้นที่ผมจะตัดสินใจซื้อ ผมจะดูจากประวัติการปันผล งบดุล ระดับราคา และข่าวโดยรวมที่อาจมีผลต่อหุ้นนั้น ๆ

ที่ผ่านมาผมเทรดตัว NSM ตอนที่ราคาหุ้นยังไม่ปรับตัวหวือหวาขนาดนี้ และจากการที่ผมทำงานในอุตสาหกรรมที่ต้องใช้เหล็กในสัดส่วนที่ค่อนข้างสูง จึงรู้ว่าราคาเหล็กจะต้องมีการปรับตัวขึ้นอีก จึงซื้อไว้ ซึ่งก็ทำกำไรให้ผมได้ค่อนข้างเยอะ รวมถึง THAI ซึ่งผมไล่ดูประวัติที่ผ่านมามีการปันผลทุกปี งบดุลอาจดูไม่ค่อยสวยนัก แต่งบดุลเมื่อเทียบกับราคาที่ผมได้มาเรียกได้ว่าดีมาก ๆ (ผมได้มาที่ 24.50 อาจไม่ใช่ราคาต่ำสุด แต่ผมก็พอใจที่ราคานี้) ผมก็เลยช้อนซื้อเก็บไว้ ถึงแม้ว่าจะมีช่วงตก แต่ผมก็เชื่ออีกเช่นกันว่า ราคาจะกลับมาในปลายไตรมาสสาม และอีกหลาย ๆ ตัวเช่น BECL (ได้มาที่ 15.80), TRUE (ได้มาที่ 4.06)
    รวมถึง CK(โขกไปที่ 7.80) ซึ่งผมติดลบอยู่พอสมควร ตอนที่หล่นลงไปที่ 6. กว่า ๆ ยังนึกว่าโปรแกรมเกิดบั๊กอะไรขึ้นมา  (ไม่รู้ซื้อไปได้ไงเหมือนกัน) ส่วนบรรดาหุ้นน้ำมัน และโรงกลั่นผมไม่ค่อยกล้าแตะเพราะเป็นหุ้นที่ขึ้นนิดนึง ลงมาก ไม่ก็ลงมากมาก อีกอย่างผมวิเคราะห์เรื่องอุตสาหกรรมโรงกลั่นไม่ค่อยเป็นก็เลยไม่กล้าเทรด

แต่เห็นหลาย ๆ ท่านในนี้พูดถึงเรื่องกราฟ เรื่องเส้น MACD อะไรนี่ คือไม่รู้ว่าดูกันยังไงครับ ไม่รู้เรื่องจริง ๆ คือที่จะถามก็คือเรื่องการดูกราฟ ดูกันยังไงครับ
    อีกเรื่องรบกวนด้วยครับ สำหรับท่านที่ตอบ ท่านเล่น CASH BALANCE หรือ DAY TRADE ครับ

จากคุณ : Pete Chakky - [ 7 มิ.ย. 51 09:18:25 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom