Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ระบบ DSM โดยคุณเด่นศรี

อ่านที่คุณเด่นศรีเขียนทีไร รู้สึกได้ถึงความเรียบง่ายและได้ผล เลยครับ

ตัดตอนจาก
    I2980583 เรียน คุณเด่นศรี และ ลูกศิษย์ ด้วยความนับถือ [คลับเพื่ออิสรภาพทางการเงิน]

ความคิดเห็นที่ 22  

เคสนี้ผมเจอแล้วครับ

ปล่อยกองกลางมาทำเกมส์ 40% ปรากฏว่าเวลานี้มันขึ้นไปแล้ว 20 กว่าช่อง ตั้งใจจะทำสูตร 0-4-6

แต่ตลาดมันเด้งขึ้นมา มันเลยดันให้ผม เป็นสูตร 4-0-6 ไปโดยปริยาย (มันเป็นจังหวะตอนผมเอาคอมไปซ่อมพอดียังไม่ทันได้ช้อนคืนเลย ถ้ารับได้ทัน สูตรผมจะเป็น 0-0-10 ทันที)

ผมแก้ปัญหาโดยเอาเงินสดที่ มีอยู่เข้ารับหุ้นตัวอื่น เวลานี้มันก็ขึ้นมา 10กว่าช่อง แต่มีหุ้นตัวเดิมที่จด ไว้ 4 ราคา ที่จะต้องรอซื้อกลับ

กรณีนี้อยากถามคุณเด่นศรีว่า ในกรณีที่ตลาดวกกลับเป็นขาขึ้นแบบนี้ ผมควรจะรับหุ้นเดิมที่ราคาสูงขึ้น หรือ จะรับหุ้นตัวใหม่แบบที่ทำไปแล้วครับ อันนี้ช่วยคอมเม้นให้หน่อยครับ

แล้วจะแก้ให้เขามารูปแบบเดิมได้อย่างไร เวลาใหนครับ เพื่อจะไม่เสียขบวนหุ้นตัวเดิม ที่วางไว้

จากคุณ : Ringside (ขวัญชัย)  - [ 29 ส.ค. 47 01:16:28 ]

ความคิดเห็นที่ 23  

ตอบคุณ Ringside (ขวัญชัย) ครับ

.........................

สมมุติว่า ณ. ตอนนี้ คุณ ขวัญชัย ถือหุ้น 2 ตัว

สิ่งที่เรามีคือ

1. หุ้นเดิม ( 60 % )

2. หุ้นใหม่

3. เงินสด

4. กระแสเงินสดแฝง

5. เงินสำรองเผื่อหนี้เสีย ( เงินต้นทุนที่ดึงออกมา )

สำหรับผมแล้ว การจะซื้อเข้าหุ้นเดิมในราคาแพง ( โดยอาศัย กสงฝ ) จะซื้อเมื่อ หุ้นเดิมนั้นเป็นขาขึ้น และ เหลือหุ้นในมือเพียง 10 - 20 % ( จากปริมาณเริ่มต้นที่เริ่มซื้อมา )

เพราะหากซื้อแล้วขึ้นต่อ ทรัพย์สินเราก็มีมูลค่าสูงขึ้นไปด้วย และเมื่อเหลือ 10 - 20 % อีก ผมก็จะซื้อเข้าไปอีก ( อาจซื้อเพิ่มเพียง 10- - 20 % เช่นกัน )

แต่หากซื้อแล้วลง ผมก็จะทะยอยเก็บคือที่เคยขายไป

ซึ่งการทำอย่างนี้ จะไม่มีผลกระทบต่อเงินสดที่เหลือในพอร์ต เพราะจะคุมได้

แต่หากเกิดการสะดุด ผมจะยังมีเงินสำรอง ( ข้อ 5. ) ไว้รองรับ

จากนั้น ก็ทำตามขั้นตอน ( ขายแล้วซื้อ ) ก็จะได้ กสงฝ จากทั้งหุ้นเดิม ( ที่ซื้อเดิมและที่ซื้อใหม่ ) และ หุ้นใหม่ มาโปะเงินสำรอง ( ข้อ 5. ) ได้เองโดยอัตโนมัติ

จากนั้น ก็จะกลายเป็นว่า ผมจะได้หุ้นเดิมในปริมาณมากขึ้น ( มากกว่าที่ซื้อเริ่มต้น ) และ หุ้นใหม่ ..... โดยที่เงินสดไม่กระทบ และ เงินสำรอง ( ข้อ 5. ) ก็จะได้กลับคืนมาเหมือนเดิม

นั่นคือ ระบบบัญชี จะต้องรัดกุมเพื่อคุมการขยายพอร์ตอย่างมีจังหวะครับ แล้วรูปแบบหรือขบวนหุ้นจะปรับตัวเองตามจังหวะของมันอย่างอัตโนมัติ

............................

( ยิ้ม )

............................

เด่นศรี

จากคุณ : เด่นศรี  - [ 30 ส.ค. 47 19:02:21 ]

อย่าถามนะครับว่าผมทำถึงไหนแล้ว อิอิ
    ก็ก้าวทารกต่อไป  
    เมื่อไหร่จะโตน้อ

tung+

แก้ไขเมื่อ 09 มิ.ย. 51 21:41:26

จากคุณ : ksarot - [ 9 มิ.ย. 51 21:40:42 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom