Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ได้อ่านไดอารี่คุณเด่นศรีแล้วคับ ... มีคำถามว่า ...

ก่อนอื่นขอขอบคุณคุณ ksarot มากครับ ที่กรุณาส่งไฟล์มาให้ผม "ขอบคุณครับ" (ยิ้ม) <---- เลียบแบบหน่อย อิอิ

คือ ในไดอารี่ มีประโยคนึง ที่คุณเด่นศรี บอกว่า DSM ใช้สำหรับเล่นหุ้นขาขึ้น แต่มีบางคนคิดว่า พอตลาดหุ้นลง ก็ค่อยใช้ DSM น่าเป็นห่วงมาก

แต่จากที่ผมอ่านแนวคิด DSM คือ ถ้าตลาดเป็นขาขึ้น เราไม่ต้องทำอะไรไม่ใช่หรอครับ อาจจะมีบ้างที่ขาย ช่วงละ 1% แต่ก็เป็นส่วนน้อยซึ่ง หัวใจหลักคือ ถ้าหุ้นหักหัวลง เราจึงเริ่มขายไม้แรก

อืมมมมม ผมคิดไม่ตกอะครับว่า DSM ต้องทำยังไงเวลาตลาดขาขึ้น

ตามที่ผมเข้าใจคือ ผมวางแผนไว้ดังนี้

ซื้อ PTT@250 จำนวน 1000 หุ้น

ถ้าหุ้นขึ้นมาเรื่อย ๆ สมมุติว่า ผมยังไม่ขายเลยจนถึงวันนี้ที่ 266

พรุ่งนี้ผมจะ Lock ราคาขายไว้ที่ 262 @ 100 หุ้น
    258 @ 100 หุ้น
    254 @ 100 หุ้น ..............

แต่ถ้าหุ้นยังขึ้นต่อไป ผมก็ตั้งใจว่าจะขายที่ 270 @ 100 หุ้น เพราะผมไม่สามารถขายทีละ 10 หุ้นได้ ผมจึงรวบยอดมาขายทีเดียว

ก็คือ ตามความคิดผม ผมคิดเหมือนที่คุณเด่นศรี พูดไว้เลย คือ ขาขึ้นทำกำไร ขาลงค่อยใช้ DSM

ผมพลาดอะไรไปรึเปล่าครับ ช่วยอธิบายให้ด้วยครับ ไม่งั้นพรุ่งนี้ผมไม่กล้าขายแน่เลย (บูด ทำปากจู๋)

จากคุณ : เสี่ยวหลง - [ 25 ก.ค. 51 02:19:00 A:58.64.81.223 X: TicketID:123609 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom