Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เป็นห่วงเพื่อนๆที่เข้ามาใหม่ครับ หลังจากนี้อาจจะมีอีกหลายคนที่เจ็บตัวจาก ความไม่เข้าใจ DSM ครับ

ผมอ่านคำถามจากเพื่อนๆใหม่บางท่านแล้วรู้สึกเป็นห่วงครับ ถ้าเพื่อนท่านนั้นเริ่มเทรดแบบ DSM ไปแล้ว

อ่านคำถามแล้วรู้สึกว่าเค้ายังไม่ได้อ่านกระทู้ซ้อสี่ ซึ่งเป็นจุดเริ่มของ DSM  ยังจับคอนเซ็ปต์ไม่ได้ (ขออภัยถ้าเข้าใจผิดครับ)

เลยมาได้คิดทบทวนว่า เมื่อก่อนทำไมคุณ เด่นศรีถึงค่อยๆทะยอยสอนไปทีละขั้น ไม่ค่อยจะยอมบอกทีเดียวหมด กว่าจะบอกแต่ละขั้นก็ต้องรอจนมีคนเทรดไปถึงก่อน แล้วเอามาถาม แล้วก็จะสอนขั้นต่อไป

เพราะถึงแม้หลักการจะง่าย แต่การ ทำใจให้ยอมเข้าใจ เป็นเรื่องยาก

และการทำความเข้าใจจนครบกระบวนการตั้งแต่เริ่มเทรดจนถึงกว่ากระบวนการจะวนเป็นวงกลมเป็นเครื่องปั๊มเงิน ก็ยาก

เพราะวิธีคิด ต่างกันแบบคนละโลกกับการเล่นหุ้นทั่วๆไป  
    และยังต้องคอยต่อจิ๊กซอว์ที่เจ้าสำนักทิ้งไว้ให้ตามกระทู้ต่างๆ

รุ่นก่อนๆจึงต้องใช้ความคิดกันอย่างมาก กว่าจะทะลวงไปแต่ละด่าน

แต่ทุกวันนี้ ความรู้ทุกอย่างมากองอยู่ตรงหน้าแล้ว ผมกลับเห็นข้อเสียที่ว่า
    ความรู้ที่มาแบบสำเร็จรูป จะทำลายความคิด ของเพื่อนๆที่รีบอ่านไปแบบเร็วๆ

อยากแนะนำว่า ควรอ่านเรียงไปตามลำดับนะครับ และอ่านไปช้าๆ แต่ละกระทู้จะมีการบ้านที่เจ้าสำนักทิ้งไว้ให้ พยายามคิดตอบให้ได้ อย่าเพิ่งรีบไปอ่านเฉลย ทำตัวเหมือนเป็นคนอ่านกระทู้สดๆปัจจุบัน ที่คิดคำตอบมาตอบคุณเด่นศรี   ค่อยๆทำความเข้าใจจะได้ประโยชน์เต็มที่ครับ

เรียงลำดับโดย 1. กระทู้ซ้อสี่  
                      2.  ระบายความในใจ
                       3. อ่าน ข้อ 1 กับ 2 อีกรอบ
                      4. รวมกระทู้ต่างๆ
                       5.ไดอารี่ อ่านก็ได้ ไม่อ่านก็ได้ (เห็นขอกันมาก แต่ไม่รู้โหลดซ้อสี่ไปอ่านหรือยัง)

ขนาดสมัยก่อนเจ้าสำนักอุตส่าห์สอนแบบช้าๆทีละขั้น แล้วยังคอยประคองต่อมาอีกระยะ พวกเราก็ยังพลาดกันเลย

สิ่งที่พลาดหลักๆก็คิอ แนวคิด และ ใจ ครับ
    มันเข้าใจง่าย แต่ทำใจให้ยอมรับยาก เพราะมันค้านกับสามัญสำนึกของคนเทรดหุ้นทั่วๆไปครับ

สมัยก่อนเค้าถึงให้กลับไปอ่านกระทู้เก่าก่อนงัยครับ พี่ๆที่เก่าๆโดนกันมาหมดทุกคนsmile

DSM เป็นดาบสองคมครับ ท่านเจ้าสำนักพูดอยู่เสมอๆ

ไม่ใช่ยาวิเศษรักษาอาการขาดทุน ติดดอย เจ๊งหุ้น แล้วจะเอาทุนคืนกลับมาเร็วๆ

แต่เป็นเทรดดิ้งซิสเต็มที่ต้องการการศึกษาอย่างเอาจริงเอาจัง กว่าจะเข้าใจและนำมันออกมาใช้ได้ ต้องอ่านต้องคิดกันหลายๆรอบครับ
    (พูดจากประสบการณ์ล้มลุกคลุกคลานมาน่ะครับ หรือผมสมองน้อยเกินไปก็ไม่รู้)

ค่อยๆอ่านค่อยๆไปนะครับ ความรู้หรือคำตอบบางอย่างรู้เร็วเกินไป ก็อาจเป็นผลเสียกับระบบความคิดและความงอกเงยของปัญญาก็เป็นได้ (แต่ทุกวันนี้ก็ช่วยไม่ได้ที่มันมีคำตอบทุกอย่างอยู่แล้ว เพราะฉะนั้นต้องใส่ใจปิดจุดอ่อนกันเอาเองนะครับ)
    อย่าลืมทำการบ้านในกระทู้เก่าแต่ละจุดด้วย สำคัญมากครับ ไม่งั้นความคิดจะไม่งอกเงย แล้วจะไปต่อยากครับ

สุดท้ายครับ ถ้ายังไม่แน่ใจ อย่าเพิ่งเทรดจริงครับ ทำในกระดาษไปก่อน

ด้วยความเป็นห่วงครับ
    จาก คนเคยเจ็บตัว แต่ก็ยังซมซานกลับมาหาพี่ๆที่คลับนี้ man

tung+

แก้ไขเมื่อ 23 ส.ค. 51 00:09:01

แก้ไขเมื่อ 23 ส.ค. 51 00:06:51

จากคุณ : ksarot - [ 22 ส.ค. 51 23:59:56 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom