Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

นำเสนอโปรแกรมจัดการบัญชีแบบครบวงจร (มั่ง)

ผมคิดอยู่นานเหมือนกันว่าจะนำโปรแกรมจัดการบัญชีที่ผมได้เขียนขึ้นเองมาแจกจ่ายให้เพื่อนชาวคลับ DSM ดีหรือเปล่า

เหตุผลของผมก็คือ

1. การทำระบบบัญชีเองจะทำให้เข้าใจหลักการของ DSM ได้อย่างลึกซึ้งมากขึ้น ผมจึงสนับสนุนให้เพื่อนๆ ทำระบบบัญชีเองดีกว่า

2. การใช้ระบบบัญชีของคนอื่น อาจจะไม่ยึดหยุ่น เพราะแก้ไขระบบได้ลำบาก (ยกเว้นคนที่มีความรู้ด้านคอมฯ)

3. โปรแกรมที่ผมเขียนทำงานแบบ web application โดยใช้ Turbogears ในการพัฒนา ซึ่งนำไปติดตั้งไม่ค่อยสะดวก คนที่ไม่มีความรู้เรื่องคอมฯ จะทำได้ยาก ผมก็เลยไม่แน่ใจว่า ถ้าผมเอามาแจกจะมีใครเอาไปใช่หรือเปล่า -_-"

แต่อย่างไรก็ตาม ผมก็ยังเห็นว่าเจ้าโปรแกรมที่ผมเขียนอยู่หลายสัปดาห์ก็อาจจะมีประโยชน์ สำหรับชาว DSM หน้าใหม่เอาไว้ดูเป็นตัวอย่าง (อาจจะไม่ใช่ตัวอย่างที่ดีก็ได้นะ) หรือเป็นแนวทางในการพัฒนาระบบบัญชีของตัวเองต่อไป

นอกจากนั้น ผมคิดว่ามันอาจเป็นประโยชน์กับผมเอง เพราะเหล่าผู้รู้อาจจะมาติชมระบบของผม ผมจะได้นำข้อติชม ไปปรับปรุงระบบบัญชีของผมต่อไป

นั้นก็เริ่มกันเลยละกันครับ

ป.ล. ไฟล์ต้นฉบับสามารถดาว์นโหลดได้ที่ http://www.zabzaa.com/upload/download.php?file=682dsmer.zip

จากคุณ : KoKoMan - [ 23 ก.ย. 51 21:52:44 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom