Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

มันจะลงไปถึงเท่าไหร่?

เผอิญมีน้องถามมาว่าหุ้นมันจะลงไปถึงเท่าไหร่ เขาช๊อตทิ้งไปแล้วจะไปรับที่เท่าไหร่ดี ผมเขียนตอบไปอย่างยาว เลยขออนุญาตมาแปะต่อในนี้ เพราะมันคงมีประโยชน์กับคนอื่นบ้าง (น้องปอมเปคร๊าบ...หลังไมค์น้องเต็ม ง่ะ)

คืออยากจะบอกก่อนว่าเราไม่ควร short against port ตอนหุ้นมันทิ้งดิ่งแบบนี้ ช๊อตนั้นคือเราซื้อในจังหวะผิดพลาดเล็กๆน้อยๆหรือเราเล่นรีบาวด์ พอมันทำท่าจะย่อ เราจึงปล่อยหุ้นทิ้งซะก่อน แล้วไปรอเก็บข้างล่างตอนมันย่อเสร็จแล้ว เวลาเขาช๊อตกัน เขาตอดได้ 5% 10% ก็โอแล้วครับ

แต่ตอนนี้หุ้นมันไม่ได้ย่อนะครับ ...มันกำลังพุ่งหลาวอยู่ ช๊อตทีแล้วมันลงไปอีก 20% นี่เขาไม่เรียกว่าช๊อตแล้วมั้งครับ เขาเรียก "ช๊อตหาย" (วิวัฒนาการมาจากชิ_หาย)

คือผมเตือนตั้งเป็นอาทิตย์แล้วมั้งในกระทู้นี้ว่าอย่าซื้อ

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/topic/I7048027/I7048027.html

ผมอาจจะเตือนไม่ครบดีมั้งครับ ผมผิดเอง ...ควรต้องเตือนด้วยว่าคัตแล้วอย่าไปยุ่งใดๆกับมันทั้งสิ้น

ส่วนตัวผม พอเผ่นออกจากตลาดไปแล้วก็ไม่ค่อยได้ดูได้ วิเคราะห์มันอีก กลับมาดูอีกที ...อืมม 2 อาทิตย์ลงไปร้อยจุดพอดี

...มาถึงคำถามสำคัญ ...น่าซื้อรึยัง?

จากคุณ : แท็กซี่นิรนาม - [ วันเกิด PANTIP.COM 22:54:09 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom