Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

Subprime คืออะไร มันจะทำให้เศรษฐกิจโลกล่มสลายจริงเหรอ? (ภาคต้น)

สวัสดีครับทุกท่าน

หายหน้าหายตาไปสักพัก งานยุ่งมั่กๆ ไม่ค่อยมีเวลาเขียนอะไรยาวๆ เท่าไร ทั้งที่อยากจะตาย ^^"

ประเด็นที่ฮอตที่สุดในปีนี้คงหนีไม่พ้นวิกฤต Subprime ในสหรัฐใช่ไหมครับ

ซึ่งผมก้อทราบล่ะว่าตอนนี้ พี่ๆ ทั้งหลายคงบรรลุเรื่องนี้กันไปคนละหลายรอบแล้ว มีข่าว มีบทวิเคราะห์ มีผู้รู้มาเล่าให้ฟังแทบทุกวัน

กระนั้นก้อเถอะ ผมก้อยังอยากจะเขียนครับ (ฮา)

เชื่อไหมครับ ผมเริ่มเขียนกระทู้นี้ตั้งแต่ Bliss ยังไม่แตกพาร์ จนป่านนี้มันจะหลุด 10 ตังอยู่รอมร่อ ผมก้อยังเขียนไม่เสร็จเลย

ไหนๆ ก้อลงมือเขียนมาเยอะแล้ว ไม่อยากทิ้งครับ อยากจะเขียนให้จบๆ เลยออกมาเป็นกระทู้นี้แล

คิดว่าทุกท่านคงรู้เรื่องกันพอสมควรแล้ว และมันคงไม่ทันเหตุการณ์เท่าไรนัก เพราะฉะนั้นคิดว่าเป็นการ review เรื่องที่ผ่านๆ มาแล้วกันนะครับ อ่านขำๆ ครับ อย่าคิดมาก

แต่ถ้าใครไม่ค่อยรู้จักเรื่อง Subprime นี่ มาอ่านกระทู้นี้ รับประกันครับ รู้เรื่องตั้งแต่ต้นจนจบ ไปเล่าต่อได้ไม่อายใครเลย (เนื้อที่โฆษณาครับ ฮา)

อ้อ อาจจะละเอียดมากเกินไปหน่อยนะครับ อาจจะออกน่าเบื่อสำหรับท่านที่มีพื้นฐานเรื่องพวกนี้อยู่แล้ว  แต่ผมอยากเขียนออกมา ให้แบบ แม้แต่คนที่ไม่เคยเรียนการเงินมาก่อนในชีวิต ก้อสามารถ เข้าใจ ได้ไม่ยากอ่ะครับ

ถ้ายาวไป น่าเบื่อไป ขอโทษด้วยครับ :)

เหมือนเดิมครับ Disclaimer ประจำตัว ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย อาศัยอ่านโน้น อ่านนี้แล้วเขียนออกมาเป็นกระทู้นี้แค่นั้นเอง มั่นใจว่ากระทู้นี้จะมีที่ผิดเยอะ ถ้าเห็นอะไรผิดพลาดครับรบกวนๆ พี่ๆช่วยแก้ไขให้ด้วยนะครับ  ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ  ^^"

อีกเรื่องหนึ่งคือ ผมเขียนไปสักพัก เพิ่งจะรู้สึกตัวว่ามันยาวมากๆๆๆ ผมจึงขอแบ่งกระทู้เรื่อง Subprime นี้ออกเป็น 3 กระทู้นะครับ (กระทู้ไตรภาคกะแข่งกับ Lord of the Ring ครับ แฮะๆ)

กระทู้แรกนี้จะเป็นเรื่องพื้นฐานเกี่ยวกับ Subprime ทั้งหมด รวมถึง Financial Products ที่น่าสนใจครับ

กระทู้ที่ 2
    จะเล่าเรื่องราวให้ฟังว่ามันเกิดอะไรขึ้น

ส่วนกระทู้สุดท้ายตั้งใจจะเขียนเรื่องผลกระทบต่อเศรษฐกิจโลกและเศรษฐกิจไทยครับ

จะพยายามให้กระทู้สุดท้ายโพสเสร็จภายในหนึ่งเดือนนะครับ ^^"

ว่าแล้วก้อเริ่มกันเลยครับ :)

จากคุณ : m_ple - [ 21 ต.ค. 51 08:28:26 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom