Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

+++ ขอถามเวลาเคาะซื้อผ่านเน็ตหน่อยครับ ... ไล่ซื้อไม่ทันทุกที +++

ยกตัวอย่างนะครับ PTTEP  วันนี้ผมเห็นสัญญาณซื้อตอนราคาประมาณ
    96 บาท

BID        OFFER
    95.50        96
    95            96.50
    94.50        97

ผมก็ตั้งไว้ที่ 95.50 ... ปรากฎว่าไม่นาน offer 96 ก็โดนกวาดหมดช่อง
    ผม cancel อันเดิม ...  ไปตั้ง Bid ใหม่ที่ 96    แต่ก็ไม่ได้ของอีกเช่นกันครับ  .... สักพัก offer 96.50 ก็โดนกวาดหมดช่อง
    ผมก็คอยขยับ Bid ขี้นไปเรื่อยๆครับ  ... ไม่เคาะขวา
    กว่าจะได้  ราคาก็เกือบ 99 แล้ว

คำถามครับ
    1) คุณมีเทคนิคยังไงครับ  เวลาเจอการไล่ราคาเร็วมากๆ ...
       ถ้าเตรียมป้อน order   เอาไว้ก่อน
       แต่ยังไม่กด confirm ... พอเห็นไม้ใหญ่ๆเคาะซื้อมาเป็นพายุ
       ก็รีบกด enter ตาม ..... มีใครใช้วิธีนี้บ้างครับ

2) จาก Bid offer ตามข้างต้น
        ถ้าผมเคาะซื้อใส่ราคาเป็น 97 บาท
        ผมจะได้ราคาที่ 96 บาทหรือ 97 บาทครับ  (เข้าใจว่าได้ที่ราคา 96
        แต่ช่วยคอนเฟิร์มหน่อยครับ ???)  

3)  สมมติจาก Bid offer ตามข้างต้น
        เป็นแค่ตัวอย่างนะครับ
        ผมเคยเห็นลักษณะที่ว่า ... offer 96 บาท  มีรอขายอยู่อีกเยอะ
        การซื้อขายเกิดขี้นเป็น    S  96   (Sell 96)
        ทำไมมันถึงเป็นอย่างนั้นได้ครับ  ... มันควรจะเป็น  B  96  (Buy 96)
        ไม่ใช่เหรอครับ

จากคุณ : vva - [ 6 พ.ย. 51 21:06:55 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com