Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

วิเคราะห์ SET วันนี้ ปิดที่ 423.79 จุด + 13.21 จุด พร้อมมูลค่าการซื้อขาย 21,550.20 ล้านบาท ...

เนื่องจากวันนี้พี่ Chaotic System ไม่อยู่นะครับ ...
    เลยขออนุญาตเปิดกระทู้ มามั่วแทนครับ ...
    เพื่อน ๆ พี่ ๆ ทั้งหลายลองช่วยกันวิเคราะห์หน่อยนะครับ

วันนี้หุ้นบวกไป 13.21 จุดครับ ไปปิดที่ 423.79 จุด พร้อมด้วยมูลค่าการซื้อขาย 21,550.20 ล้านบาท ซึ่งมากกว่าเมื่อวานนี้อีกครับ ...

ดูตามกราฟแล้ว ... จะเห็นได้ว่า SET ยังมีโอกาสไปต่อได้อีกครับ แต่อาจจะมีการย่อตัวก่อน ถึงจะค่อยไปต่อครับ ...

ถ้าดูกันตามอินดี้ในกราฟ DAY เราจะเห็นได้ว่าค่า Paraboric นั้นได้ลงไปยืนอยู่แดนล่างเรียบร้อยแล้ว ซึ่งก็แสดงให้เห็นว่าเทรนย่อยนั้นกำลังเป็นขาขึ้นครับ แต่ทั้งนี้การดูค่า Paraboric จะใช้ได้ดีที่สุดก็ในช่วงที่ตลาดมีเทรนที่ชัดเจนครับ

และจากค่า Slow Sto แสดงให้เห็นถึงว่าราคาหุ้นยังสามารถไปต่อได้อีกเนื่องจากยังไม่เข้าเขต Over Bought แต่ถ้าดูจากค่า Fast Sto จะให้เห็นได้ว่า % K ได้เข้าสู่เขต Over Bought แล้ว ในระยะสั้น อาจจะมีการย่อตัวให้เห็น( อาจจะเป็นวันพฤหัสภายในวัน หรือทั้งวันเลยก็ได้ครับ ) ก่อนที่จะวิ่งไปต่ออีกครั้ง ( หลังจากการย่อตัวเสร็จ ค่า Paraboric จะต้องรับอยู่นะครับ หากย่อลงมากเกินไปจนค่า Paraboric กลับหัว ถึงเวลานั้นก็ตัวใครตัวมันครับ ... อิอิอิ )

ซึ่งถ้าใครที่จะเล่นสั้นแล้วยังไม่ได้เข้าก็รอ SET ปรับตัวให้เสร็จก่อนนะครับ
    แล้วค่อยเข้าไปซื้อครับ ( อย่าลืมดูค่า Paroboric ด้วยนะครับ ว่าต้องรับอยู่ก่อนที่จะเข้าซื้อครับ ) เพราะถ้ายังไม่ได้ซื้อตั้งแต่วันแรก แล้วตามเข้าไปโดยที่ราคายังไม่ได้ปรับตัวก่อนนี่ก็จะค่อนข้างอันตรายอยู่ครับ

ส่วนคนที่มีของอยู่ก็แนะนำให้ลดพอร์ต แล้วรอรับกลับตอนตลาดปรับตัวเสร็จครับ ...

ส่วนค่า MACD ยังดูดีอยู่ครับ ...

ก่อนเทรดอย่างไรก็อย่าลืมวิเคราะห์หุ้นเป็นรายตัวอีกครั้งด้วยนะครับ ... เพราะจากที่ดูแล้ว วันนี้ SET + ไปถึง 13.21 จุด พร้อมกับการไหลเข้าของวอลุ่มอีกด้วย แต่หุ้นบางตัวที่ราคาขึ้นมาสูงมากแล้ว ราคากลับไม่ไปไหนก็มีครับ ...

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของผมเท่านั้นนะครับ ... อาจจะผิดได้ครับ
    โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจด้วยอีกครั้งนะครับ ...

รูปกราฟ Day ครับ

จากคุณ : ยอดไม้บนปลายดอย - [ 9 ธ.ค. 51 19:15:55 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com