Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

วิเคราะห์ SET วันนี้ กับวันที่มีแท่งเทียนแบบ Doji อีกแว้ว

มั่วไปวันๆ ครับ อย่าไปเชื่อมากครับ

วันนี้ SET ปิด +มา 0.18 จุด ดันโดยรายย่อย ต่างชาติกับพี่กองช่วยกันขาย

อาจจะเข้าข่ายที่บอกไว้เมื่อวานครับ วันนี้ Volume บางลงเหลือ 14 พันล้านเอง

จุดเปิด / ปิด ของ SET วันนี้ใกล้กันพอสมควรห่างแค่ 1 จุดหน่อยๆ เอง

เข้าข่ายเป็นรูป Doji ครับ วันนี้ไปทดสอบแนวรับแรกที่ 415 แต่ยังเด้งขึ้นมาสู้

มองได้ 2 อย่างนะครับ

1. คลื่นนี้เป็นคลื่นที่ 5 ย่อยใน C ยักษ์ ซึ่งตอนนี้เพิ่งทำ คลื่นที่ 2 จิ๋วจบ

ถ้าเป็นไปตาม Scenario นี้ ตอนนี้เรากำลังอยู่ในคลื่นที่ 3 จิ๋ว (ปกติจะเป็น 1-2-3-4-5

และเรากำลังอยู่ในคลื่นซูเปอร์จิ๋วที่ 2) ซึ่งถ้ามุมมองถูก จะขึ้นไปได้ไม่เกิน

432 จุด มันก็จะลงมาใหม่ึครับ (ผมมองแบบนี้ครับ)

2. ถ้าทำคลื่นที่สี่ย่อยทำรูปแบบประหลาด / เราจบ A ยักษ์แล้ว  กำลังทำเวฟ B

/ เราจบ C ยักษ์แล้ว เรากำลังนับเวฟ 1 ใหม่  ฯลฯ อย่าที่พี่ เซียนๆ  อีก

หลายๆ ท่านมองครับ มันก็ควรจะขึ้นไปทดสอบ 431 / 442 / 456 จุดครับ

การวิเคราะห์ครั้งนี้ มองตามมุมของผมครับ (เพราะว่าเ็ป็นกระทู้ผม ฮา)

วันนี้ก็เป็นอีกวันที่ SET ยังมีการสู้รบอย่างดุเดือดระหว่างแรงซื้อและแรงขายครับ

และ SET ปิดบริเวณนี้ติดต่อกันมา 2 วันแล้วครับ อาจจะดูว่าเป็นการพักเพื่อ

เตรียมลง หรือว่า พักเพื่อขึ้นต่อก็ได้ครับ ถ้ามองแบบสบายๆ ก็ถ้าวิ่งไปยืนเหนือ

431 (Fibo 50%) อย่างมั่นคงก็ตามต่อไปได้ถึง 442 (Fibo 61.8%)ครับ แล้วค่อยไปวัดอีกที

แต่ถ้าวิ่งลงไปต่ำกว่า 415 ก็ยังคงแนะนำให้คัททั้งหมดครับ

มาลองดู Indicator รายวันกันมั่งครับ

RSI คงรูปอย่างเดิมอยู่ เป็นวันที่ 3 ครับ ซึ่งผมก็ยังมองว่าเป็นแนวโน้มกลับตัวครับ

SKD เข้าสู่โซน Overbought อย่างเต็มตัวครับ คงต้องมีการย่อในระยะสั้นครับ

แต่ระยะยาว ก็คงต้องรอดูสัญญาณอื่นๆ ประกอบครับ

MACD ยังทำสัญญาณ Bullish Rally ใน Bearish Trend อยู่ครับ แต่ตัวนี้จะ

บอกช้าหน่อยนะครับ ถ้ามันกลับตัวกลับมาลงจริง ก็อาจจะเจ็บตัวหน่อยครับ

Indicator ราย 30 นาที ยังดูสวยอยู่ครับ แต่ว่า MACD บอกว่าขาลงรอบสั้น

อาจจะจบก็ได้ ถ้า MACD ตัด Signal ไปอีกทีก็น่าจะพอวิ่งเข้าไปซื้อได้

RSI / SKD ก็ไม่น่าสนใจเท่าไหร่ นอกจากทั้งคู่เริ่มชลอการวิ่งขึ้นเล็กน้อย

ซึ่งสอดคล้องกับ แท่งเทียนซึ่งก็เหมือนเริ่มจะหมดแรงครับ

รับ-ต้าน ลอกเมื่อวานมาครับ

แนวต้าน 431 / 442 / 456 / 480

แนวรับ   415 / 408 / 402 / 394

อาทิตย์หน้า บริษัท เปลี่ยนแผนครับ สงสัยจะได้ไป 21 หรือ 23 แทนที่จะเป็น 14 หรือ 15 ครับ ^^

คงจะได้มาวิเคราะห์ (มั่วๆ) ให้เพื่อนๆ ได้งงเล่น อีกอาทิตย์นึงครับ แต่จริงๆ

อยากให้คุณ ยอดไม้ฯ มาวิเคราะห์น่าจะเหมาะสม และถูกต้องกว่าครับ

แก้ไขเมื่อ 12 ธ.ค. 51 21:33:35

จากคุณ : Chaotic System - [ 12 ธ.ค. 51 21:26:28 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com