CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGang

เลือกบัญชีแบบไหนดีครับ Cash Balance กับ Credit Line [หุ้น]

Cash Balance (11 คน)
      Credit Line (1 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 12 คน

91.67%
     8.33%

คือตอนนี้กำลังตัดสินใจจะกลับมาลงทุนในหุ้นอีกครั้งอะครับ แต่มันมีกำหนดกฎเกณฑ์เพิ่มมากขึ้นกว่าเมื่อก่อนที่เคยเล่น

เช่นค่าคอมมิชชั่นต่างกันระหว่าง Cash = 0.15% และ Credit = 0.20%

บัญชีแบบ Credit ต้องวางเงิน 10% ก่อนถึงจะเทรดได้

เลยอยากจะทราบความคิดเห็นอะครับว่าจะเลือกบัญชีแบบไหนดี

และการวางเงิน 10% นั้นมันคือยังไงหรือครับ ผมยังไม่ค่อยเข้าใจมากนัก

เช่นถ้าผมได้ Credit 100,000 ผมต้องโอนเงินเข้าบัญชีผม 10,000 ใช่มั้ยครับ

และผมจะมีวงเงิน 110,000 ใช่มั้ยครับ ที่สามารถใช้ซื้อขายได้

แล้วถ้าผมซื้อหุ้นไป 10,000 วงเงินจะลดลงเหลือ 100,000

แล้วถ้าผมขายหุ้นไป 10,000 ผมสามารถถอนเงินที่ขายไปได้ออกมาจากบัญชีได้มั้ยครับ

หรือท่านใดที่พอจะสละเวลาอธิบายเรื่อง "การวางเงินหลักประกัน 10%" ให้ผมได้บ้าง รบกวนอธิบายให้ผมเข้าใจหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

ปล. โหวตให้ผมด้วยนะครับ ขอบคุณคร้าบ

จากคุณ : Proxy_Guy - [ 19 ธ.ค. 51 21:52:33 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com