Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

วันนี้ เซตลง หนักครับ ลบไป 12.93 จุด กับ Volume 8 พันกว่าล้าน มาวิเคราะห์กันครับ

บอกไว้ก่อนเหมือนทุกครั้งครับ ผมก็มั่วไปวันๆ ครับ

ถ้าผิดพลาดก็อย่าว่ากันนะครับ

ที่คาดไว้ตั้งแต่วันพฤหัสถูกไปครึ่งนึงแล้วครับ ว่าห้นน่าจะลงไปแถวๆ 420-430 กว่า

ภายในต้นสัปดาห์นี้ (แต่ตอนแรกคิดว่าจะ หยุดที่แถวๆ 438 แต่ว่าสงสัย

จะลงไปทดสอบ Fibo 61.8% ที่ประมาณ 429 ก่อนที่จะเด้งขึ้น)

เหลือแต่ว่ามันจะเด้งขึ้นไปถึงแถวๆ 500 ภายในสิ้นปีนี้ ไม่รู้ว่าจะตรงหรือเปล่า

ถ้าดูจาก Volume ที่หดลงในขณะที่ดัชนีไหลลงเป็นสัญญาณดีครับ

แสดงว่าเป็นการพักฐาน ไม่ใช่การก่อเทรนด์ใหม่ ถ้าหุ้นเลือกที่จะกลับมา

ยืนได้เหนือ 438 ก็น่าจะวิ่งฉิวครับ แต่ถ้าวิ่งต่อไปต่ำกว่า 427 ก็อันตราย

อาจจะวิ่งลงไปได้ถึงเป้าต่อไปที่ ประมาณ 419 จุด ถ้าหลุดจุดนี้คัทให้หมดครับ

เพราะว่าโอกาสที่จะวิ่งไปทำ Low ใหม่จะเพิ่มขึ้นเยอะครับ

Indicator วันนี้

SKD เริ่มส่สัญญาณให้ขายแล้วครับ แต่ว่ายอดคราวนี้สูงกว่าคราวที่แล้ว

ทั้งที่ราคายังต่ำกว่า ราคาน่าจะวิ่งขึ้นไปเหนือยอดที่แล้วได้ครับ

RSI หักหัวลงครับ แต่ใกล้จะชนเส้น 50% เต็มทีแล้วน่าจะพอมีลุ้นให้ชนแล้ว

วิ่งขึ้นต่อไปได้ กราฟราคา กับ RSI เป็นไปในทางเดียวกับ SKD คือราคา

คราวนี้วิ่งไปน้อยกว่า การวิ่งขึ้นของ RSI คิดว่ามีโอกาสสูงครับที่ ราคาจะกลับ

มาทำ New High หลังจากจบการพักฐานรอบนี้ครับ

พรุ่งนี้สังเกตุ Volume อย่างเดียวครับ ถ้า Volume เข้าเยอะ และราคาไปทางไหน

ก็คิดไว้เลยว่า SET ในอีกสองสามวันข้างหน้าจะ **ไปทางเดียวกันครับ**

ในทางกลับกันถ้า Volume เข้าน้อยลง SET ก็น่าจะวิ่งกลับทางกับ

กราฟราคาของวันพรุ่งนี้ครับ

รูปกราฟรายวันครับ

แก้ไขเมื่อ 22 ธ.ค. 51 20:08:02

แก้ไขเมื่อ 22 ธ.ค. 51 20:04:17

จากคุณ : Chaotic System - [ 22 ธ.ค. 51 19:51:35 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com