Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

SET วันนี้ - 5.54 จุด พร้อมกับ Volume 21,345.04 ล้านบาท มาวิเคราะห์กันครับ

วันนี้ผมขอรับหน้าที่ประจำวันแทนพี่ Chaotic System ชั่วคราวเหมือนเช่นทุกครั้งครับ ...

และก็คาดว่าอาจจะต้องทำหน้าที่แทนไปจนถึงสิ้นเดือนครับ ... ดังนั้นก็อย่าเพิ่งเบื่อขี้หน้าผมไปก่อนแล้วกันครับ ... 55555+++

เพราะต้องเจอกันอีกทุกวันครับ ...

มาช่วยกันวิเคราะห์นะครับ ... ใครมีมุมมองยังไงก็แชร์กันออกมาได้เลยครับ ...

ผิดถูกไม่ว่ากันครับ สูตรไหนตำราไหนก็ได้ครับ

เพราะเป็นการฝึกวิเคราห์ และแลกเปลี่ยนมุมมองกันเท่านั้นครับ  

วันนี้ SET ปิดที่ 473.15 ลบไป 5.54 จุด พร้อมด้วย Volume 21,345.04 ล้านบาท ...

วันนี้ตลาดก็มีการย่อตัวอย่างที่พี่ Chaotic System ได้คาดการไว้ก่อนหน้าแล้วครับ ...

ซึ่งในมุมมองส่วนตัวของผมเอง ( เน้นอีกทีว่าเป็นมุมมมองส่วนตัวนะครับ ... อาจจผิดหรือถูกก็ได้ครับ ดังนั้นอย่าเชื่อมากครับ )

ผมมองว่าเป็นการย่อตัวเพื่อเตรียมไปต่อครับ แต่ไม่น่าจะไปได้ไกลมาก ก็น่าจะมีการย่อตัวรอบที่ใหญ่กว่านี้อีกรอบนึงครับ ...

( ถ้าถึงตอนนั้นมันย่อมาก ๆ อาจจะกลับเป็นขาลงก็ยังคงมีสิทธิ์ที่จะเป็นไปได้อยู่ครับ ... ถึงตอนนั้นแล้วค่อยมาว่ากันอีกทีครับ )

ส่วนทฤษฎีที่สนับสนุนมุมมองนั้น ก็ว่ากันไปตามอีเลียตเวฟครับ ...

( แต่ผมคงไม่ได้เอามาให้ดูนะครับ ว่านับยังไงถึงออกมาได้รูปแบบนั้น เพราะมันอาจจะเกิดรูปแบบอื่นก็ได้ ... ไม่อยากปล่อยไก่ตัวใหญ่ ๆ ครับ ... อิอิอิ )

... ในตอนนี้ถึงแม้ว่า ดัชนีจะขึ้นไปเทสจุดวัดใจเดิมเรียบร้อยแล้ว ... แต่มันก็ยังไม่มีความแน่ชัดครับ ว่าจะสามารถผ่านฉลุยแล้วยืนอยู่ได้

ถึงไม้ในช่วงเช้าจะเปิดเหนือแนวต้านได้ แต่ก็ยังคงไม่สามารถยืนอยู่ได้ครับ ...

มาดูกราฟกันบ้าง ... ว่ากันไปตามอินดี้เหมือนอย่างเคยนะครับ

ค่าอินดี้ในกราฟเดย์ยังคงทำท่าจะดูเหมือนเป็นจุดวัดใจอยู่ ... แต่ถึงอย่างไรสัญญาณขายจากกราฟเดย์ก็ยังคงไม่เข้ามาอย่างเห็นได้ชัดเจนครับ

ถ้าพรุ่งนี้มีแรงซื้อเข้ามาดัน จะทำให้อินดี้และแท่งกราฟยังคงสามารถขึ้นต่อไปได้อีกครับ ...

ดูกันที่ค่า SAR และค่าโบลินเจอร์แบรนด์ ยังคงสวยอยู่ครับ เพราะค่า SAR ยังคงยืนอยู่แดนล่าง แล้วยังคงยกตัวสูงขึ้นเรื่อย ๆ ...

ส่วนค่าโบลินเจอร์ ถึงแม้ว่า แท่งกราฟจะขึ้นแท่งแดง แต่ก็ยังคงเกาะแถบบนอยู่ ... แล้วโบลินเจอร์ก็ยังคงปากอ้าออกเล็กน้อย ซึ่งก็ยังคงเป้นสัญญาณที่ดีอยู่ครับ ..

มาดูกันในส่วนของค่า MACD ก็ยังคงยืนอยู่ในแดนเหนือ 0 ได้แสดงว่ายังบ่งบอกภาวะของการเป็นกระทิงในรอบเล็ก ๆ อยู่ อีกทั้งค่า MACD ก็ยังคงยกตัวสูงขึ้น ก็ยังคงเป็นสัญญาณที่ดีอยู่ครับ ...

ในส่วนของค่าสโตทั้ง 2 ตัว ยังคงดูไม่สวยนัก ...แต่ถึงกระนั้น ค่าสโตทั้ง 2 ตัวก็ยังคงไม่เลือกทางไปที่ชัดเจนนัก เพราะอาจจะมีโอกาสถูกดันกลับให้ขึ้นไปกอดกันนัวเนียอยู่แดนบนได้ตลอดอีกพักนึงครับ ...

ส่วนวอลุ่มก้ยังคงเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ ... ถ้าหากเป็นการฝ่าแนวต้านที่แข็ง ๆ ก็ยังคงจำเป็นที่จะต้องมีวอลุ่มคอยเข้าหนุนเสมอครับ

ส่วนกราฟย่อย เดี๋ยวเพิ่มเติมให้ครับ ... wink

จากคุณ : ยอดไม้บนปลายดอย - [ 6 ม.ค. 52 18:05:30 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com