Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

SET วันนี้ + 0.51 จุด พร้อมกับ Volume 7,780.72 ล้านบาท มาวิเคราะห์กันครับ{แตกประเด็นจาก I7427513}

ขอโทษทีครับ ... วันนี้พอดีเปิดกระทู้ช้าไปหน่อย ... พอดีติดธุระส่วนตัวอยู่นิดหน่อยครับ

ก็มาดูตลาดวันนี้กันเหมือนเช่นทุกวันครับ ... ก็ต้องบอกก่อนด้วยว่า ... อย่าเชื่อมากนะครับ ... เพราะผมอาจจะผิดก็ได้ ... คิดให้ดีก่อนตัดสินใจอีกครั้ง แล้วก็อย่าลืมตั้งสต๊อปลอส วางแผนสำรอง และเลือกดูหุ้นเป็นตัว ๆ ไปก่อนการเทรดทุกครั้งอีกครั้งนะครับ

วันนี้ ตลาดช่วงเช้าก็เปิดบวก แล้วก็ทุบลงมา จนถึงตอนเที่ยง ก็เริ่มที่จะมีแรงซื้อกลับมาเรื่อย ๆ จนดันมาปิดตลาดบ่ายยืนแดนบวก ตัวเขียวอ่อน ๆ ได้อีกครั้ง ...

โดยดัชนีวันนี้ก็ปิดกันไปที่ 435.71 จุด บวกไป 0.51 จุด ด้วยวอลุ่ม 7,780.72 ล้านบาท โดยต่างชาติกับสถาบันยังคงเป็นผู้ที่ขายสุทธิอยู่ และรายย่อยก็ยังคงเป็นผู้ซื้อสุทธิอยู่เช่นเดิม

ส่วนทิศทางของตลาดในวันพรุ่งนี้ก็ยังคงไม่แน่นอนว่าจะขึ้นหรือลงครับ ... เพราะจากกราฟ ยังคงมีโอกาสเป็นไปได้ทั้ง 2 ทางอยู่ ซึ่งก็คงต้องรอดูอีกซัก 1-2 วันอะไร ๆ ก็น่าจะชัดเจนขึ้นครับ ... ส่วนทางเรื่องของวอลุ่มนั้น ถึงแม้ว่าวันนี้วอลุ่มจะเพิ่มสูงมากขึ้นจากวันศุกร์ที่ผ่านมา แต่โดยรวมแล้วมันก็ยังคงถือว่าต่ำเตี้ยเรี่ยดินอยู่ดีครับ ... ก็คงต้งอมาดูกันอีกทีครับ ว่าพอวอลุ่มไหลเข้ามาแล้ว มันจะเป็นวอลุ่มซื้อหรือวอลุ่มขายครับ

มาดูกราฟกันบ้าง ....

จากกราฟเดย์นะครับ ... ว่ากันไปตามอินดี้เหมือนเดิม

ใครที่ชอบรอซื้อเล่นรอบตอนชัวร์จากไทม์เฟรมนี้ก็ยังไม่ใช่จุดที่น่าซื้อครับ เพราะถึงแม้กราฟจะดูดีขึ้นแล้ว แต่โดยรวมมันก็ยังคงไม่สวยอยู่ดีครับ

ดูจากค่าสโตทั้ง 2 ตัวเริ่มที่จะไหลออกข้างครับ ถ้ายังคงไม่มีแรงซื้อมาดึงให้เชิดหัวกลับขึ้นในเร็ว ๆ นี้ ค่าสโต ก็คงจะลากอยู่ในแดน Oversold ต่อไป และหากยังไม่มีแรงซื้อเข้ามาฉุดขึ้นในเร็ว ๆ นี้ ก็ให้ระมัดระวังการลงแรงของดัชนีตลาดเอาไว้ด้วยก็จะดีครับ

ค่า MACD ก็ยังคงไหลออกข้างครับ บ่งบอกถึงทิศทางที่ยังคงไม่ชัดเจนเท่าที่ควร ...

ค่า BB กับค่า SAR ก็ไม่มีอะไรโดดเด่นเป็นพิเศษครับ ก็เลยไม่รู้ว่าจะวิเคราะห์อะไรดีครับ สำหรับไทม์เฟรมนี้ เพราะการเคลื่อนไหว มันยังคงหาทิศทางที่ชัดเจนที่จะไปต่อไม่ได้ครับ

โดยรวมในไทม์เฟรมนี้เหมือนกำลังรอวอลุ่มเข้ามาเลือกทางไปครับ ว่ามันจะดีดไปทางไหน ... ถ้ามันเลือกแล้วมาพร้อมกับวอลุ่มเข้า ถ้าเป็นวอลุ่มซื้อ ก็คงจะต้องเตรียมตัวซื้อตามครับ ... แต่ในทางกลับกันถ้าเกิดเป็นวอลุ่มขาย ก็คงจะต้องเผ่นให้ไวครับ ... หรือใครจะไปชอร์ต ก็ไปว่ากันตามกลยุทธ์ของแต่ละคนอีกทีครับ

ที่เหลือมาดูกราฟย่อยกันดีกว่าครับ  ...

จากคุณ : ยอดไม้บนปลายดอย - [ 19 ม.ค. 52 22:35:43 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom