Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

หมดอารมณ์ กับ ธนาคารกรุงเทพ

เราขอพิมพ์ให้อ่านหน่อยนะคะ แบบว่า เซงน่ะคะ

เราเคยอ่านจากเมลล์ที่เพื่อน ๆ เราเคยส่งให้น่ะ เรื่องค่าธรรมเนียม และการบริการของธนาคารกรุงเทพ แต่ตอนนั้นเราก็ได้แต่อ่านอ่ะนะ พอวันนี้ เรามาเจอกะตัวเองเลยอ่ะค่ะ

คือเมื่อวานเราไปเปลี่ยนนามสกุลมา แล้วทีนี้เราต้องเปลี่ยนใน สมุดฝากเงินด้วย เราก็ไปเปลี่ยนที่ ธ. ออมสิน ก็ไม่มีปัญหาอะไร เราก็เตรียมเอกสารทุกอย่างที่เกี่ยวข้องให้กับ ธ. สักพักก็ได้ ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมใด ๆ ทั้งสิ้น

พอมาวันนี้ เราไปที่ ธ. กรุงเทพ สาขาย่อยอุตสาหกรรมอมตะนคร ชลบุรี เราก็เตรียมเอกสารทุกอย่างเหมือนเดิม พอเขียนคำร้องของเปลี่ยนนามสกุลในสมุดฝากเงิน เรียบร้อยแล้ว ก็ได้สมุดเล่มใหม่ พร้อมกับบอกว่า ค่าธรรมเนียม 100 บาท (- -")

เราก็เลยถามกลับไปว่า
    เรา : ค่าธรรมเนียมอะไรเหรอค่ะ
    พนง. ชื่อ คุณฝน (ขออนุญาตเอ่ยนามนะคะ) เค้าบอกว่า : เป็นค่าธรรมเนียมในการเปลียนนามสกุลค่ะ
    เรา : เอ่อ ทำไมแบงค์อื่นไม่เห็นเสียเลยอ่ะค่ะ เมื่อวานก็ไปทำแบบนี้มา
    พนง : เท่าที่ทราบเสียทุกแบงค์นะ เพราะว่าพี่เองก็เคยไปเปลี่ยนแบบนี้มาเหมือนกันไม่ใช่ว่าไม่เคย
    เรา : แต่จริง ๆ นะ เมื่อวานไปเปลี่ยนมาไม่เสียค่าธรรมเนียมจริง ๆ
    พนง. : งั้นธนาคารอะไรอ่ะคะ เดี๋ยวจะโทไปเช็คให้ แล้วจะแจ้งกลับ
    เรา : แค่แจ้งกลับหรือค่ะ แล้วจะรับผิดชอบยังไง ถ้าไม่เสียจริง ๆ
    พนง : ก็จะคืนเงินให้น่ะคะ

เราก็บอกชื่อ ธนาคารที่เราไปเปลียนมา คือ ธนาคารออมสิน กะอีกธนาคารที่เราถามไว้ก่อนแล้ว คือ ธนาคารไทยพาณิชย์

พอสักพักใหญ่ เราออกมาจากธนาคารแล้ว ทาง พนง. โทรมาแจ้งว่า ธนาคารออมสิน ไม่เก็บ แต่ไทยพาณิชย์เก็บ 50 บาท เค้าจะโอนเงินมาคืนมา 50 บาท เราก็ อ้าว ก็ทั้ง 2 ธนาคารไม่เสียจริง ๆ นิ แต่สุดท้ายก็โอเค 50 บาทก้อ 50 บาท

พอสักพักอีก ประมาณว่ามีหัวหน้าของคุณฝนโทรมาหา เค้าบอกว่าเป็นหัวหน้า เป็นคนที่บอกว่าจะไม่ให้คุณฝนโอนเงินมาให้เรา เพราะว่าเป็นกฎของธนาคารที่เรียกเก็บค่าธรรมเนียมตรงนี้
    เรา : อ้าว ก็คุณฝนเค้าบอกเองนิค่ะ ว่าจะโอนมาให้
    หัวหน้า : ก็ดิฉันไม่ให้โอนน่ะคะ บลา บลา (จำไม่ค่อยได้แล้วว่าพูดอะไรบ้าง - -" ต้องขออภัยด้วยค่ะ )
    เราก็บอกว่า : เคยเห็นในเมลล์ที่เพื่อน ๆส่งมาแล้วว่า ธ. กรุงเทพ น่ะ มักจะมีค่าธรรมเนียม แปลก ๆ อยุ่เรื่อย ๆ ไม่ค่อยอยากใช้เลย ถ้าไม่ติดว่า เป็น บ/ช เงินเดือนนะ
    หัวหน้าคุณฝน : ถ้าไม่อยากใช้ก็ย้ายบ/ช ไปซิค่ะ เราก้อไม่อยากบริการคุณหรอกค่ะ ไม่ทราบว่าคุณทำงานบริษัทอะไรค่ะ

เราอึ้งไปเลย - -"
    (ต่อ)

เรา : ทำไมเหรอค่ะ บริษัท........
    หัวหน้าคุณฝน : ดิฉันจะโทไปบอกผุ้บริหารของคุณว่า มีพนักงานไม่อยากใช้บริการทางแบงค์อ่ะคะ

บลา บลา ....

สรุปว่า เราไม่ได้เงินคืน แต่เราก็ไม่ได้ติดใจอะไร เราแค่รุ้สึกว่า พนง. ไม่น่าจะพูดว่า ธนาคารอื่น ๆ ก็เสียค่าธรรมเนียม และ อีกประโยคว่า ถ้าไม่มีจะเป็นคนโอนเงินคืนให้เอง ก็เท่านั้น ก็เลยอยากให้เค้ารู้จริง ๆ ว่า บางครั้งทางธนาคาร ก้อเอาเปรียบลูกค้าเกินไปก็เท่านั้น ซึ่งในภาวะเศรษฐกิจแบบนี้ 100 บาท เราก็เสียดายอยู่นะ ^^"

คนอื่น คิดอย่างไรไม่ทราบ แต่เรารุ้สึกแบบที่บอก

ขอบคุณที่อ่านมา ใครอยากแสดงความเห็นอย่างไร ก็แล้วแต่นะคะ ^^

แก้ไขเมื่อ 21 ม.ค. 52 17:46:32

จากคุณ : double na - [ 21 ม.ค. 52 17:42:21 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom