Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

SET วันนี้ +3.21 จุด พร้อมกับ Volume 2,339.79 ล้านบาท มาวิเคราะห์กันครับ{แตกประเด็นจาก I7452268}

ขอโทษทีครับ ... พอดีหลับไปเพิ่งจะตื่น ตื่นมาก็เปิดคอมตั้งกระทู้เลยง่ะ ...

ก็ต้องบอกสั้น ๆ เหมืนอทุกวันนะครับ ว่าใช้จิรารณญาณในการอ่านและการตัดสินใจด้วยนะครับ ... เพราะผมเองอาจจะผิดได้ครับ แล้วก็อย่าลืมเลือกหุ้นเป็นตัว ๆไป พร้อมกับวางแผนสำรองก่อนเทรดทุกครั้งนะครับ ...

วันนี้ตอนเข้าไปเอากราฟ ผมเองยังไม่ได้ดูวอลุ่มหุ้นวันนี้เลย ... เพราะกะจะไปหยิบกราฟออกมาแค่อย่างเดียว ... พอเข้าพันทิป เจอกระทู้พี่ Chaotic System เลยเข้าไปดูวอลุ่มอีกที ... อ้าวไหงมันน้อยซะขนาดนี้ล่ะ แล้วมันจะไปดันไหวได้ไงเนี่ย ...

แต่ก็คาดหวังไว้ว่าคงจะเป็นเพราะมันเป็นตรุษจีนมั๊งครับ ... พวกคนจีน หรือพวกแถบไต้หวัน หรือกลุ่มโซน ๆ จีน ( ซึ่งมีอยู่จำนวนมากพอสมควรครับ ) ก็คงหยุดกัน เลยทำให้วอลุ่มหดครับ ... พอหลุดตรษจีนไปได้ วอลุ่มก็น่าจะดีขึ้นมั๊ง ( ถ้ามันลงต่ำกว่านี้อีกมาก ๆ  และนาน ๆ ผมก็ขออยู่นอกตลาดชั่วคราว นั่งดูอย่างเดียวแล้วครับ 5555 ++ )

สภาพตลาดวันนี้ ...

มันไม่ต้องบอกก็คงรู้ครับ ว่ามันไซด์เวย์ทั้งวันแน่นอนครับ ... เพราะวอลุ่มมันหดมากครับ ... ตลาดวันนี้ก็ปิดไปที่ 436.73 จุดครับ โดยบวกไป 3.21 จุด พ้อมกับวอลุ่มที่ลดตัวเหลือเพียง 2,339.79 ล้านบาท ... ซึ่งสถาบันก็ยังคงขายสุทธิอยู่ครับ และต่างชาติก็กลับลำซื้อ ไปทางเดียวกับรายย่อยแล้วครับ ( แล้วมันจะมีนัยยะสำคัญหรือเปล่าอ่ะเนี่ย วอลุ่มมันลดซะอย่างงี้อ่ะ .. เซ็ง ๆ ถ้านั่งดู ก็คงนั่งหลับง่ะ ... งุงิ งุงิ )

สภาพตลาดพรุ่งนี้ ... ก็คงต้องไปดูวอลุ่มกันนะครับ ถ้าวอลุ่มกลับมา ให้ระวังการขึ้นหรือลงแรงครับ แต่ถ้าวอลุ่มไม่เข้า ก็คงไม่ไปไหนมากครับ ... ขึ้นก็จะไปได้ไม่ไกล ลงก็จะไม่แรงมากครับ ( แต่ถ้าลง มันจะแรงกว่าขึ้น เพราะมันใช้วอลุ่มในการหลุดลง น้อยกว่าการดันขึ้นครับ )แต่ถ้าดูกราฟโอกาสลงมีมากกว่าขึ้นครับ ... ( ผมอาจจะเดาผิดก็ได้นะครับ ... เน้นอีกทีนะครับ ว่า เดา ครับ )

มาดูกราฟกันครับ ...

ว่ากันไปตามกราฟ สภาพอย่างอื่นไม่เกี่ยวครับ การเดย์ไม่มีอะไรน่าสนใจเลยครับ นอกจากวอลุ่มที่ลดตัวลงมากผิดปกติ ( ว่ากันไปตามเทคนิค ไม่เกี่ยวกับตรุษจีนอะไรทั้งนั้นนะครับ )การหดตัวของวอลุ่ม ในลักษณะแบบวืบหาย ไปเลยแบบนี้ ในทางเทคนิค มันจะสามารถเกิดได้ 3 กรณีครับ คือเตรียมขึ้น เตรียมลง แล้วก็เตรียมเข้าสู่สภาวะไซด์เวย์ที่แสนยาวนานครับ

แต่ดูแล้วน่าจะเป็นการหดตัวของวอลุ่มลงเพียงชั่วคราวเท่านั้นครับ เพราะโซนแท่งกราฟ การเคลื่อนไหวยังคงเป็นไปตามปกติอยู่ครับ

อินนี้ในกราฟเดย์ช่วงนี้ ไหลออกข้างหมดเลยครับ มันเลยคงไม่ต้องวิเคราะห์แล้วมั๊งครับ เพราะดูไปมันก็ไม่มีอะไรครับ แต่เข้าไปดูกันที่กราฟย่อย ดีกว่าครับ จะได้เห็นเทรนเล็ก ๆ ที่วิ่งไปมาอยู่ในการไซด์เวย์ของกรอบใหญ่ครับ ... ซึ่งพอจบไซด์เวย์ก็ค่อยไปดูกันเอาอีกทีครับ ว่ากราฟย่อยที่แสดงให้เห็นเทรนเล็ก ๆ เหล่านั้นมันจะต่อตัวกันไปทางไหนครับ ...

ไปดูกราฟย่อยกันครับ ...

จากคุณ : ยอดไม้บนปลายดอย - [ 26 ม.ค. 52 23:32:47 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom