Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

SET วันนี้ + 3.56 จุด พร้อมกับ Volume 10,199.91 ล้านบาท มาวิเคราะห์กันครับ{แตกประเด็นจาก I7464072}

สวัสดีทุกท่านรอบวงครับ ... เข้ามามั่ว ๆ เหมือนทุกวันครับ

อ่านแล้วก็ใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจอีกครั้งนะครับ ... อย่าไปเชื่อมากครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นมั่วตามผมไปด้วย ... แล้วก็อย่าลืมวางแผนสำรองก่อนเทรดทุกครั้งและทำตามด้วยความมีวินัยนะครับ ... เซ็ทก็ส่วนเซ็ทนะครับ หุ้นก็ส่วนหุ้น ดังนั้นก็เลือกวิเคราะห์หุ้นเป็นตัว  ๆ ไปอีกทีครับ ไม่ใช่ดูเซ็ทกันจนเพลินแล้วนึกว่าหุ้นเป้นเซ็ทไปนะครับ ... 5555 ( ช่วงนี้หุ้นหลายตัวในตลาดกราฟทางเทคนิคสวยเยอะครับ ... คงจะหาตัวเล่นกันได้ไม่ยากนะครับ เพียงแต่ต้องขยันทำการบ้านกันเท่านั้นเอง ... ส่วนผมก็คงเล่นตัวเดิม ๆ ครับ เพราะเป็นพวกขี้เกียจทำการบ้านครับ 555 )

มาดูตลาดวันนี้กัน ... วันนี้ตลาดเปิดแดง ปิดเขียว วอลุ่มมาดันส่งกำลังสวยงามเลยครับ ... ในระยะสั้นยังคงน่าจะลอยลำขึ้นไปได้อีกพอสมควรครับ ... หลังจากการ Break Out ได้เมื่อวานปลายตลาด วันนี้ทั้งวัน มันก็วิ่งได้สะใจดีครับ แต่เซ็ทก็ยังคงบวกไปไม่มากครับ ... แต่ในหุ้นหลาย ๆ ตัว ราคากลับลอยตัวขึ้นไปพอสมควรแบบนิ่ม ๆ แล้ว ... ถ้าจะเทรดหุ้นรายตัวก็คงจะต้องเลือกหุ้นกันดี ๆ หน่อยครับ ...

ตลาดวันนี้ปิดบวกไปที่ 3.56 จุด โดยดัชนีวิ่งไปปิดที่ 448.35 พร้อมกับวอลุ่มที่เพิ่มขึ้นเป็น 10,199.91 ล้านบาท ซึ่งส่งผลให้กราฟสวยขึ้นอย่างผิดหูผิดตามเมื่อเทียบกับช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมา ยอดการซื้อขายสุทธิของวันนี้ ผู้เทขายสุทธิก็ยังคงเป็นต่างชาติเช่นเดิม แต่รายย่อยกับเข้าร่วมด้วยช่วยขายซ้ำ แต่ฝ่ายสถาบันกลับซื้อสวนต่อไปอีก ...

ทิศทางตลาดในวันพรุ่งนี้ มันจะปิดบวกหรือลบ ผมไม่อาจจะรู้ได้ครับ เพราะไม่อยากเดาครับ แต่คาดว่าเซ็ทอาจจะมีการปรับฐานในกราฟย่อยได้ครับ ดังนั้นก็ควรเทรดด้วยความระมัดระวังครับ ...

มาดูกราฟกันบ้างครับ ....

ว่ากันไปตามอินดี้ในกราฟเดย์เหมือนเช่นเคยครับ ... กราฟวันนี้ ในไทม์เฟรมเดย์ดูสวยเลยครับ ... แท่งกราฟกำลังขึ้นไปทดสอบค่า SAR ครับ ซึ่งหากพรุ่งนี้ค่า SAR มีการกลับหัวมายืนอยู่ในแดนล่างได้ ก็คงเป็นสัญญาณให้เข้าซื้อแบบเต็มตัวครับ เพราะน่าจะวิ่งต่อได้อีกระยะนึงเลยครับ

ในส่วนของค่าโบลินเจอร์ แท่งกราฟก็ดันตัวลอยออกจากเส้นกลางแบบเห็นได้อย่างชัดเจนแล้วซึ่งก็เป็นสัญญาณที่ดีครับ

ในส่วนของค่าสโตทั้ง 2 ตัว ก็กำลังดันส่งมาสวยเชียวครับ หลังจากที่ตัดกันได้พักนึงมันก็อ้าปากออกแบบกำลังสวยงามครับ ... ทำให้เห็นได้ว่าน่าจะมีการดันส่งไปได้อีกระยะนึงเลยล่ะครับ

ในส่วนของค่า MACD ค่าฮสโตก็ยกตัวขึ้น ถึงแม้ว่าจะยังคงยืนอยู่ในแดนล่างแต่การยกตัวขึ้น ก็เป็นการยืนยันเทรนย่อยว่ากำลังจะเป็นขาขึ้นครับ ...

ส่วนทางด้านวอลุ่ม ไหลเข้าเพิ่มขึ้นอย่างที่ควรจะเป็นครับ ถ้าพรุ่งนี้หากแท่งเทียนยังคงปิดเขียว แล้วยกสูง ถ้าวอลุ่มเพิ่มขึ้นมากกว่าวันนี้อีกก็จะเป็นสัญญาณที่สวยมากครับ เพราะกราฟมันจะเป็นอย่างที่ควรจะเป็นครับ ... แต่ถ้าหากพรุ่งนี้หุ้นปิดลบ เพราะมีการปรับฐานในกราฟย่อย วอลุ่มก็ไม่ควรที่จะเพิ่มสูงมากครับ ( ถ้าวอลุ่มลดตัวตอนปรับฐานจะดูดีมากครับ ) เพราะน่าจะหมายถึงการมีกำลังเตรียมพร้อมที่จะดัรนส่งเวลาหุ้นวิ่งขึ้นต่อครับ

เดี๋ยวมาดูกราฟย่อยกันครับ ... wink

จากคุณ : ยอดไม้บนปลายดอย - [ 28 ม.ค. 52 19:39:06 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom