Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ผมคิดถูกหรือเปล่าที่จะลาออกจากการเป็นมาร์เพื่อให้พี่ชายหายจากการเป็นผีพนัน

ขอคำปรึกษาจากท่านที่ผ่านมาเห็นกระทู้นี้นะครับ

เท้าความถึงที่มาที่ไปก่อนนะครับ
    ผมเริ่มเล่นหุ้นมา 6-7 ปีแล้ว และเป็นคนชวนพี่ชายเล่น
    ผมเรียนรู้เกี่ยวกับหุ้นมาเรื่อยๆ ทั้งอบรม อ่านหนังสือ ทั้งไทยและอังกฤษ
    จนบัดนี้ก็ยังไม่ได้กำไรหรือเรียกว่ายังไม่ประสบความสำเร็จจากหุ้น

ซักปีที่แล้วพี่ชายมีโอกาสรู้จักกับหัวหน้าทีมมาร์เก็ตติ้งและติดต่อให้ผมได้เข้ามาเป็นมาร์
    ซึ่งในตอนนั้นตลาดกำลังดี ก็มีวาดฝันกันว่าเราอาจมีโวลุ่ม หลายสิบล้าน
    คิดเป็นเงินคงได้สัก สามสี่หมื่น ผมก็รู้สึกยินดี และรอวันที่จะสอบใบอนุญาตและได้เป็นมาร์ไวๆ

จนเริ่มทำงานเป็นมาร์ซักเดือนพฤษภา51  ตลาดเริ่มลง และลงแรง จนถึงปัจจุบัน
    พอร์ตปกติที่มีเงินถือได้ของพี่ชายผม ขาดทุนหลายแสน (วงเงิน 1 ล้าน)
    พอร์ตมาร์จิ้น มี หุ้นตัวหนึ่งที่ราคา 1.6  จนสุดท้าย โดน call แถว 0.4 เงินหายไปเป็นแสน จนต้องปิดพอร์ตมาร์จิ้นนั้นไป

เมื่อเงินหมดไม่มีปัญญาถือ พี่ชายก็เริ่ม daytrade
    พี่ชายผมเล่นช่องละพัน  เสียวันนึง ห้าพัน  บางวัน หมื่นสอง บางวันสองหมื่น
    ผมเป็นมาร์ของเขา เสียใจและเจ็บปวดทุกที่เขาขาดทุน
    ในใจลึกๆเขาอาจคิดว่าไม่เป็นไร ช่วยโวลุ่มน้อง
    (พี่ชายผมไม่ได้รวย มีทรัพย์สินทั้งหมดไม่ถึง 5 ล้าน)
    (ส่วนผมเงินเดือนขอไปแค่8000 พัน ลูกค้าก็ไม่มี อาศัยโวลุ่มจากพี่ชาย แรกๆพอจะ cover
    แต่  สี่เดือนติดมานี้ ไม่ coverเลย)

เวลาผมแนะนำพี่ชาย บอกให้ซื้อช่องละ 100- 200 ก็พอ
    เขาบอก เล่นแค่นั้นมันเสียเวลาเฝ้าเปล่าๆ เขาไม่ยอมลดจำนวน
    เล่นช่องละพัน ถ้าลงก็ซื้อเฉลี่ย ไม่มีการcut สุดท้ายต้องมอบตัวตอนตลาดปิด

ผมเคยทำบันทึกให้ จนผมรับไม่ได้ต้องเลิกทำ
    เพราะ สถิติมันบ่งบอกว่า เสียมาตลอด
    วันที่ได้ ได้มา 500   1200  1800  5000 บ้าง
    แต่วันเสีย  9000   15000   22000  7800  23000  6500  21000
    ผมทนไม่ได้เลยเลิกทำบันทึก

และเดือนกุมภานี้  เขาเสียรวมกันแล้ว  หกหมื่นกว่า  พึ่งมีได้เมื่อวันก่อนมาช่องหนึ่งหักค่าคอมแล้วกำไร 300

และวันนี้ เขาเสียอีกหมื่นสอง จาก mpic  ซื้อ 1.55   ขายราคาปิด  จำนวน แสนกว่าหุ้น
    ขาดทุนเท่าไหร่ลองคิดกันเอง
    มาถึงวันนี้ผมทนไม่ได้แล้ว ผมยอมตกงานดีกว่า
    ถึงจะเป็นเงินของพี่ เราก็เสียดายและเสียใจไม่น้อยกว่าตังของเราเอง
    พรุ่งนี้หรือในอนาคตผมจะปิดพอร์ตให้เขา
    ถ้าเขาไม่ยอม ผมก็จะโอนบัญชีไปให้คนอื่นดูแลแทน
    และถ้าผมจะต้องออกเพราะไม่มีโวลุ่มก็ยอม
    แต่เรื่องความทุกข์และทรมานใจนี้ผมไม่เคยเล่าให้พี่ชายฟัง

ผมอยากบอกว่า หุ้นนั้นเล่นยากมากๆ
    โดยเฉพาะ daytrade เล่นยากและรวยยาก หากเราไม่ใช่เซียนจริงๆ

และท้ายที่สุดอยากขอความเห็นว่า
    การที่ผมตัดสินใจ ยอมออกจากวงการ มาร์
    เป็นเรื่องที่ถูกต้องใช่ไหม.

แก้ไขเมื่อ 05 ก.พ. 52 23:29:13

จากคุณ : celestialcrown - [ 5 ก.พ. 52 23:25:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom