Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

การคืนภาษีของกรมสรรพากร

ผมยื่นแบบเสียภาษี ภงด.91 ทางเน็ทไปตั้งแต่วันที่ 25/02/2552 แล้ว ถึงวันนี้ ยังไม่ได้คืนเลยครับ ลองเข้าไปเวปสรรพากร สอบถามดู มันขึ้นข้อความแบบนี้ครับ
    "เจ้าหน้าที่พิจารณาคืนภาษี ได้รับเอกสารของท่านแล้ว หากมีภาษีได้คืนกรมสรรพากรจะสั่งคืนเงินภาษีให้ท่านต่อไป"
    ผมสงสัย ดังนี้ครับ
    (1). ข้อความนี้ แสดงว่า ทางสรรพากรได้รับเอกสารของผม ครบถ้วนแล้ว ใช่ไหม ครับ ? ถ้าหากผม Fax เอกสารที่ทางสรรพากรร้องขอเข้าไปอย่างครบถ้วน แต่ปรากฏว่า เอกสารที่ผม Fax เข้าไป เกิดการสูญหาย ที่ปลายทาง ทางสรรพากรจะแจ้งให้ผมทราบไหม ถ้าแจ้ง จะแจ้งให้ผมทราบอย่างไร หรือว่าไม่มีการแจ้งใด ๆ      ผมจะต้องเข้าไปคอยตรวจสอบทางเวปของสรรพากรเอาเอง กรณี เอกสารที่ Fax เข้าไปสูญหาย ใครต้องรับผิดชอบ ? หากกรณี ดังกล่าว ทำให้ ทางสรรพากรไม่คืนภาษีให้ผม หรือคืนภาษีให้ผมช้า เนื่องจากอ้างว่าได้เอกสารไม่ครบ ต้องให้ผมส่งเอกสารเข้าไปใหม่    
    (2). ถ้าจำไม่ผิด ผมเคยอ่านเจอในเวปพันธ์ทิพย์นี้แหละว่า ถ้ากรมสรรพากรคืนภาษีให้ช้าเกิน 3 เดือน จะต้องจ่ายดอกเบี้ยให้กับเราด้วย ระยะเวลา 3 เดือน นับจากวันไหนครับ ? วันที่เรายื่นภาษี หรือวันสุดท้ายที่กรมสรรพากรกำหนดให้ยื่นแบบเสียภาษี (วันที่ 31/03/2552) ครับ  
    ใครรู้รบกวนช่วยตอบทีครับ ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : Mr^Mister - [ 13 พ.ค. 52 10:35:24 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom