Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เราสามารถรู้ได้อย่างไรว่ากองทุนเปิด เช่น SCBSFF หรือ B-TNTV ตัวไหนให้ผลตอบแทนมากกว่า...ดูได้จากตรงไหนครับ

คือว่ากำลังหาข้อมูลนะครับ และสนใจ เรื่องกองทุนมากๆ  โดยเฉพาะกองทุนเปิด SCBSFF & BTNTV เลยเข้ามาถามบ่อยๆ รบกวนนึดหนึ่งครับ

1. เราสามารถดูจากตรงไหนว่า บลจ. อันไหนให้ผลตอบแทนดีที่สุด ถ้าดูจาก หน้าเวปของ บลจ. เช่น ดูที่ มูลค่าหน่วยลงทุน (เค้าเรียกว่า NAV หรือเปล่าครับ) ใช่หรือไม่ครับ

2. มูลค่าหน่วยลงทุน (NAV) เช่น วันนี้ SCBAFF 18.0908 และ BTNTV 11.3593 NAV ที่มีจำนวนสูงนั้นมีผลตอบแทนที่ดีกว่าใช่หรือไม่ครับ?

3.เวลาขายนั้น สามารถ ขายตามจำนวนเงิน หรือ ตามจำนวน หน่วย NAV ครับ

4.ถ้ามีเศษ เงินลงทุนที่ได้จากผลตอบแทน เช่น ลงทุน 1,000,000 แล้วได้ผลตอบแทน มาเพิ่ม 251.31 รวมเงินลงทุน เป็น 1,000,251.31 เราสามารถขายได้ที่ 1,000,251.31 หรือไม่ครับ หรือต้องขายเป็นหลักถ้วนๆ

5. หรือหหากเราต้องการขาย 1,000,000 บาท แล้วเหลือไว้ในกองทุน 251.31 ได้หรือไม่ครับ แล้วคราวหน้าค่อยซื้อเพิ่มอีก ถ้าเหลือไว้จำนวนไม่ถึงขึ้นตำ บลจ. จะคำนวนผลตอบแทนให้หรือเปล่าครับ

6.การซื้อ-ขาย คววรซื้อขายช่วงเวลาไหนดีที่สุด และไม่เสียผลประโยชน์

7. ถ้าสนใจจลงทุนกองทุน ที่ไม่จำเป็นต้องคำนึงถึง การนำเอามาหักภาษี ต่างๆ ควรลองเล่นกับกองทุนไหนดี ที่สุด และมีผลตอบแทนที่ดี และมีควาเสี่ยงน้อยสุดๆ  แล้วถ้า เอามาเทียบกับถ้าผมลงทุน LTF ที่สามารถนำมาลดหย่อนภาษีได้นั้น ผมจะเสียผลประโยชน์อะไรหรือเปล่าครับ (เพราะผมไม่ได้นำมาลดหย่อนภาษีอะไร)

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ ขอโทษด้วยนะครับ ที่โพสท์คำถามบ่อยไปนิดนึง ^^"

แก้ไขเมื่อ 15 พ.ค. 52 19:21:01

แก้ไขเมื่อ 15 พ.ค. 52 19:10:14

แก้ไขเมื่อ 15 พ.ค. 52 19:08:21

แก้ไขเมื่อ 15 พ.ค. 52 19:07:12

จากคุณ : pruk - [ 15 พ.ค. 52 19:06:28 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom