Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

แตกประเด็น:เม่าน้อยหัดเล่นหุ้น แนวทาง ให้ น้องๆที่จะเล่นเป็นแนวรุ่นพี่อ่านพอขำๆ{แตกประเด็นจาก I7883537}

จากได้อ่านกระทูนั้นเลย  คิดว่า จะเล่าเรื่อง การเล่นหุ้นของตัวเอง ตลอดเวลาตั้งแต่เปิดพอร์ท ตอนอายุ 20ดีกว่า เผื่อ เป็น แนวทางให้คนน้องๆ คนอื่น ที่สนอยากอยากจะมาเล่น ได้อ่านเป็นข้อมูล หรือ พี่ๆ ได้อ่านเอาความคิด แมงเม่า น้อย เอาไว้ ดักได้ถูก 555

เริ่มเลยนะครับ

สมัยเล่นหุ่นใหม่ๆ ประมาน 4-5 ปีก่อน

ตอนนั้นเล่นกำไร นะ ครับ อิอิ เข้ามาใหม่ๆ 2 อาทิต แรกเล่นแต่หุ้นปั่นเลย

ประมาณว่าเห็นเค้าไล่ราคากัน แล้วรีบซื้อตามพอ ซื้อมาก็ตั้งขาย เผื่อไว้ 3-4 ช่อง ได้เงิน มาแค่ กินขนม กับไว้ โชพาว ว่า นั่งหน้าคอมอยู่ดีๆก็ได้เงิน

ได้คุยได้เมาส์อ่านความเห็นต่างๆ กับพี่ๆ กันทุกวัน  มีไอ้ด้อลเป็น   คุณ หนูขิง 555  ( พี่แก inside จากมาร์แต่ผมเล่นตามทีไร เสียทุกที T^T)

แต่ขอบอกเลยครับ การเล่นแบบนี้ผิด อย่างมาก......

เพราะว่ากำไร ที ก็ 2-3 % ก็เก่งแล้ว ครับ รับประกันเลยว่าไม่มีใครกล้าถือยาวๆรอมันขึ้นเยอะๆแล้วขายแน่ๆ  แต่ถ้าขาดทุนที ก็ 20% + ยิ่งถ้าเล่นใหม่ cut loss ไม่เป็น อยู่ดีๆ ก็เงินหาย

ผมไม่แนะนำเลย การเล่นแบบนี้ สำหรับคนที่เล่นใหม่....

ช่วงนั้นที่เล่น ทุกตัวก็มีเหตุผลในการเล่นนะครับ

1.secc ตัวนี้ชอบ มาก เพราะทำธุรกิจเกี่ยวกับ นำเข้ารถ  ชอบ ครับเพราะซื้อแล้วเหมือนเป็นผู้ ลงทุนทำธุรกิจ จริงๆ แบบประมาณมว่า ขอมีเอี่ยว ประมาณว่าชอบ รถเป็นทุนเดิม ^^

2. mme  ช่วงนั้นที่เล่น เหมือน แซมยุรนัน เจอหลอก ให้ซื้อตัวนี้ในราคาที่แพงมากๆ   แล้วราคาตอนนั้นมันถูกกว่าที่ แซม ยุรนัน เคย ซื้อ กว่าครึ่ง ก็เลย ลองๆไปเล่น ดูครับ  เหตุผลแค่นี้จริงๆ

นอกนั้น ก็จะอาศัย ดูหุ้นแปลกๆ ที่ most active ติด top หรือ most gain ติด top ครับ แล้วก็ ดู ความสนใจ แล้ว ก็ แรง ซื้อใน วันนั้น และ หนึ่งในแหล่งข้อมูล หรือ webboard นี้ครับ ตัวไหน ขึ้นลงแรง มันจะมีคนมาตั้ง โดยจั่วหัวกระทู้ว่า

-(XXX)ชื่อหุ้น !!!!!
    -เกิดอะไรขึ้นกับ xxx หรอ ค่ะ(ครับ)    

ที่เล่นพวกนี้ก็แค่ อาศัยความคิด แค่ว่า ถ้ามันแรง จริง เราซื้อตามน้ำ มันไปอีก 2-3 ช่องไม่ใช่เรื่องยาก

เคยคิดถึงขนาดว่า คำนวน เป็นเรื่องเป็นราวครับ ว่า  ด้วยทุนประมาน 3-4 หมื่น เล่นแบบ นี้ไม่โลภกำไรวันละ 1-2% ทุกวันที่ตลาดหุ้นเปิด จะสามารถมี ferrari ขับได้ประมาณกี่ปีๆ 5555 คิดแล้วยังขำตัวเอง

แต่ขอเตือน อีก นิดครับ ว่า เล่นหุ้นแบบนั้น กำไร 2-3 ช่อง ไม่ ใช่เรื่องยาก แต่ ขาดทุน 5-6 ช่อง ขึ้นไปนั้น ง่ายกว่าเยอะครับ!!

และสำหรับผู้ ที่ อยู่ ตลาดช่วงนั้น คงไม่มี ใครไม่รู้จักหุ้นปั่น ตัวนี้ครับ

EVER!!!

ผมว่าหุ้นตัวนี้ หลายๆคน คงคิดเลย ว่า ตลาดหุ้นหาเงินง่าย......... มากๆ

เพราะคิดดูครับ ราคาจาก 2-3 บาท ประมาณ 2-3 วันกระโดดเป็น 9 บาท !!!!

ผมว่ามันเป็นอะไรที่สุดๆเลยล่ะ เอาเป็น ว่า ซื้อ ก็ได้เงิน แต่จะกล้ารึเปล่า

แต่ตัวนี้ผมเล่น จนถึงแค่ 7 บาท ก็ไม่ได้สนใจแล้ว อ่ะครับ ไม่รู้ว่า ยังมีพี่ๆในนี้ อยู่ยอดกันอีกรึเปล่า....

แก้ไขเมื่อ 21 พ.ค. 52 09:48:06

จากคุณ : naknaknak - [ 20 พ.ค. 52 17:52:07 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom