Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

The Maturity Stage : ปรับทัพทดสอบทิศลม

คำเตือนที่ 1 :  โปรดอ่านประโยคข้างล่างนี้อย่างน้อย สามรอบ ก่อนอ่าน

"โปรดใช้วิจารณญานขึ้นสูงสุดในการรับฟังข้อความทั้งหมดในกระทู้นี้"

ตำเตือนที่ 2:    เป็นความสามารถเฉพาะตัว ห้ามลอกเลียนแบบ
                        ห้ามอ่านเกินวันละ 2 ขวด  เดี๋ยวหลับ

ตัวอย่างภาคที่แล้ว ...............(ตามรูปข้างล่างนะครับ)

The Maturity Stage : ปรับทัพเพื่อทดสอบทิศลม  

รินสูงมาทั้งสัปดาห์   บ่ายนี้ไม่รู้ใครรมณ์เสีย  ทำเสียราคาหมด  
    สงสัยไอ้ปื๊ด แหง ๆ   พรุ่งนี้กลับมาดันราคาซะดี ๆ

ใน maturity stage ทิศทางลมก็จะแปรปวนอย่างนี้ละครับ  กินเวลา หนึ่งสัปดาห์หรืออาจยาวนานกว่า  

ทิศลมเป็นอย่างไร?

ยังไม่ชัดเจนครับ เหตุก็เพราะ ยังมีแรงซื้อย่อย เขายังสู้อยู่ครับ ขณะเดียวกัน concern เกี่ยวกับการเพิ่มทุนของ US bank ก็กำลังมา  นี่ละคือสิ่งที่ผมรอคอย

มันเกี่ยวอะไรด้วย?

การเพิ่มทุนครั้งนี้อาจจะไม่ได้มากมายอะไรนัก เมื่อเทียบกับเงินที่รัฐบาลยูเอสเตรียมพร้อมไว้ให้    แต่มันมากสำหรับ private sector ที่จะนำเงินนั้นมาลงทุน  เพราะปีที่แล้วขาดทุนไปเยอะ  เหลือเงินสดกันไม่มาก

การลงทุนครั้งนี้เป็น direct investment เข้าแล้วต้องถือยาว  บางฟันด์เข้าไปแล้ว ปีที่แล้วขาดทุนกันกระจาย เข็ดไปหลายราย

อีกทั้งนักลงทุนยังรู้ดีว่า ยูเอสแบงค์นั้นซ่อนปัญหาอยู่อีกเยอะที่ไม่ได้แก้ไข  รัฐบาลก็พยายามช่วยทั้งแก้กฎระเบียบ แก้มาตรฐานบัญชีไม่ให้ขาดทุนมากขึ้น อีกทั้งพยายามอัดฉีดเงินทุกวิถีทางอย่างมากเกินไป

แต่นี่ไม่ได้ช่วยให้ความมั่นใจของ private sector เพิ่มขึ้นมากนัก  หากแต่เพียงกระตุ้นการเก็งกำไรในตลาดหลักทรัพย์เท่านั้น

พอร์ตผมเป็นอย่างไร?

ผมปรับพอร์ตใกล้เสร็จแล้ว คาดว่าจะสามารถ square position ทั้งหมดได้ภายในพรุ่งนี้  ผมอาจจะผิดก็ได้เพราะผมแค่ทำตามแผนที่วางไว้

วันนี้ลมจะเปลี่ยนทิศแล้วหรือยัง?

ผมไม่ทราบครับ ที่ทราบแน่ชัดคือ ขณะนี้มีทั้งสองกระแสต้านกันอยู่ จากแต่ก่อนที่มีกระแสเดียวพัดมาอย่างแรง   สำหรับผมแล้ว การที่มีอีกกระแสพัดตาต้าน ก้เพียงพอที่จะตัดสินใจ hedge  กำไรทั้งหมด  โดยการ square position ครับ

แสดงว่าสัปดาห์หน้าหุ้นจะลง?

ไม่ทราบครับ เพียงแต่เตรียมความพร้อมไว้

แล้วจะรู้ได้อย่างไร?

สิ่งแรกให้ดูที่ concerns ของการเพิ่มทุนเป็นหลัก ประกอบกับตัวเลขเศรษฐกิจ อเมริกาอาจปรับแย่ลง หลังจากดีขึ้นมาระยะหนึ่งแล้วจากแผนการกระตุ้นเศรษฐกิจ (ผมอาจผิดก็ได้)

เรายังอยุ่ในขาขึ้นหรือป่าว?

ผมคิดว่าใช่นะ  โดยดูจาก sentiment และ fund flow ที่มีในมือ  แต่อาจเป็นปลายขาขึ้น เพราะ hedged fund short against port กันแล้ว

ส่วนที่เข้ามาเพิ่มช่วงนี้เป็น long term fund ที่มักมาทีหลังเป็นประจำอยู่แล้ว  จึงได้แค่เตรียมความพร้อมไว้  เพราะโอกาสเป็นของผู้ที่พร้อมเท่านั้น

แบบเข้าก่อนออกก่อน?

ใช่ครับ  เพราะถ้าไปแย่งกันออก มันก็เสียราคาครับ  

sqaure แล้วถ้ามันขึ้น หรือ ลง ละ?  

ก็แค่ไม่ได้กำไรเพิ่ม  แต่กำไรไม่หายไปไหน  หากความมั่นใจกลับมาก็ค่อย ๆ ปรับพอรทอีกครั้งก็ยังได้  มันเป็นการปิดหรือลดความเสี่ยงครับแต่ไม่ใช่วิธีทำกำไร  มันเป็นการเตรียมพร้อมมากกว่าครับ

ส่วนตัวคุณคิดอย่างไร?

เมื่อมีกระแสลมต้าน  ผมก็ต้องลุ้นขาลงตามแผนที่วางไว้  ทุกอย่างยังตามแผน  เพียงแต่ maturity stage อาจยาวกว่าหนึ่งสัปดาห์  อย่างไรซะผมก็ต้องเดินตามแผน  

แผนอาจพลาดก็ได้?

ถูกต้องครับ  ผมก็คนธรรมดา อีกทั้งแผนนี้ก็ล่วงเลยมากว่าสองเดือนแล้ว  ข้อผิดพลาดอาจเกิดได้เสมอครับ   ว่าแต่  คุณอ่านคำเตือนข้างบนนั้นหรือยังครับ  

----------------------------------------------------------------------
    ขอให้โชคดีครับ

จากคุณ : โอ่งสี - [ 21 พ.ค. 52 20:13:11 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom